Mohan Bhagwat | ज्या हिंदूला वाटतं, भारतात एकही मुस्लीमा नसावा, कदाचित तो हिंदू नसेल – भागवत
सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी अमेरिकेत एक मोठे विधान केले आहे. ज्या हिंदूला भारतात एकही मुस्लिम नसावा असे वाटते, तो कदाचित हिंदू नसेल, असे भागवत म्हणाले. मुस्लिमांना देशातून बाहेर काढणे हे हिंदुत्व नाही, असेही त्यांनी स्पष्ट केले. त्यांच्या या विधानाची सध्या जोरदार चर्चा सुरू आहे.
सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी नुकतेच एक महत्त्वपूर्ण विधान केले आहे, जे सध्या देशभरात चर्चेचा विषय ठरले आहे. अमेरिकेतील एका कार्यक्रमात बोलताना भागवत यांनी स्पष्ट केले की, ज्या हिंदूला असे वाटते की भारतात एकही मुस्लिम नसावा, तो कदाचित हिंदू नसेल. त्यांच्या या विधानामुळे हिंदुत्व आणि भारतीय समाजातील मुस्लिमांच्या स्थानाबाबतच्या दृष्टिकोनावर नव्याने विचार सुरू झाला आहे. मोहन भागवत यांनी पुढे असेही नमूद केले की, भारतातून मुस्लिमांना बाहेर काढणे हे हिंदुत्व नाही. त्यांच्या या मताने सरसंघचालकांची सर्वसमावेशक भूमिका अधोरेखित होते.
त्यांच्या मते, भारतीय संस्कृती आणि हिंदुत्व हे सर्वांना सामावून घेणारे आहे. कोणत्याही समुदायाला देशातून बाहेर काढण्याची कल्पना हिंदुत्वाच्या मूळ तत्त्वांशी जुळणारी नाही, असा संदेश यातून दिला जात आहे. हे विधान आरएसएसच्या विचारसरणीबद्दल आणि देशातील धार्मिक सलोख्याबद्दलच्या त्यांच्या भूमिकेवर प्रकाश टाकते. विविध माध्यमांतून या विधानावर सध्या प्रतिक्रिया उमटत असून, याची गंभीरता आणि व्यापकता लक्षात घेऊन यावर सविस्तर चर्चा अपेक्षित आहे.
