AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नोकरी करणाऱ्यांसाठी मोठी बातमी, सरकारने ग्रॅच्युइटीचे हे नियम बदलले, जाणून घ्या

केंद्र सरकारने 25 लाख रुपयांच्या ग्रॅच्युइटीच्या मर्यादेबाबत परिस्थिती स्पष्ट केली आहे. हा लाभ नेमका कुणासाठी असेल, याची माहिती पुढे वाचा.

नोकरी करणाऱ्यांसाठी मोठी बातमी, सरकारने ग्रॅच्युइटीचे हे नियम बदलले, जाणून घ्या
सरकारने ग्रॅच्युइटीचे हे नियम बदललेImage Credit source: Instagram
| Edited By: | Updated on: Oct 27, 2025 | 12:45 PM
Share

केंद्र सरकारने ग्रॅच्युइटीची मर्यादा 25 लाख रुपयांपर्यंत वाढवली, तेव्हा देशभरातील कोट्यवधी कर्मचाऱ्या यांमध्ये आशा होती. अनेक लोकांनी असे गृहीत धरले होते की या मोठ्या निर्णयाचा फायदा आता प्रत्येकाला मिळेल, मग ते बँकेत काम करत असोत, सरकारी विद्यापीठात काम करत असोत किंवा सार्वजनिक उपक्रम असोत. परंतु, या मोठ्या घोषणेनंतर काही महिन्यांनंतर, सरकारने आता एक अतिशय महत्त्वाचे स्पष्टीकरण जारी केले आहे. ही वाढीव ग्रॅच्युइटीची मर्यादा प्रत्येकासाठी नसल्याचे कार्मिक, सार्वजनिक तक्रार आणि निवृत्ती वेतन मंत्रालयाने स्पष्ट केले आहे. या स्पष्टीकरणामुळे लाखो कर्मचार् यांच्या आशेला धक्का बसला आहे.

सरकारला स्पष्टीकरण का द्यावे लागले?

या संपूर्ण प्रकरणाचे मूळ 30 मे 2024 रोजी जारी करण्यात आलेली अधिसूचना आहे, ज्यामध्ये सरकारने ग्रॅच्युइटीची मर्यादा वाढविली आहे. त्यावेळी सरकारने केंद्रीय कर्मचाऱ्यांसाठी सेवानिवृत्ती ग्रॅच्युइटीची कमाल मर्यादा 20 लाख रुपयांवरून 25 लाख रुपये करण्याची घोषणा केली होती.

हा निर्णयही 1 जानेवारी 2024 पासून लागू होणार असल्याचे मानले जात होते. या घोषणेनंतर निवृत्तीवेतन आणि निवृत्तीवेतनधारक कल्याण विभागाला (DOPPW) प्रश्न आणि आरटीआय अर्जांचा भडिमार करण्यात आला.

बँका, पीएसयू, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI), स्वायत्त संस्था आणि अगदी राज्य सरकारे यासारख्या देशभरातील विविध संस्थांचे कर्मचारी विचारू लागले की 25 लाख रुपयांची मर्यादा त्यांनाही लागू होते का? हा व्यापक गोंधळ दूर करण्यासाठी विभागाला आता हा अधिकृत आदेश जारी करावा लागला आहे, जेणेकरून ग्रॅच्युइटीच्या पात्रतेबाबत परिस्थिती पूर्णपणे स्पष्ट होऊ शकेल.

केवळ त्यांनाच 25 लाख रुपयांच्या ग्रॅच्युइटीचा लाभ मिळणार

वाढीव ग्रॅच्युइट मर्यादेचा लाभ कोणाला मिळेल, हे विभागाने आपल्या नवीन आदेशात स्पष्ट केले आहे. केंद्रीय नागरी सेवांचा थेट भाग नसलेल्या लाखो कर्मचार् यांसाठी हे स्पष्टीकरण निराशाजनक असू शकते. सरकारने म्हटले आहे की, जास्तीत जास्त 25 लाख रुपयांपर्यंतच्या ग्रॅच्युइटीचा लाभ केवळ त्या केंद्र सरकारच्या नागरी कर्मचार् यांनाच मिळेल जे दोन विशिष्ट नियमांखाली येतात.

प्रथम, केंद्रीय नागरी सेवा (पेन्शन) नियम, 2021 आणि दुसरा, केंद्रीय नागरी सेवा (राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली अंतर्गत ग्रॅच्युइटी भरणे) नियम, 2021. अशा परिस्थितीत, जर एखादा कर्मचारी या दोन नियमांच्या कक्षेत येत नसेल तर त्याला केंद्र सरकारशी संबंधित इतर कोणत्याही संस्थेत काम करत असले तरीही 25 लाखांच्या वाढीव मर्यादेचा लाभ मिळू शकत नाही.

‘या’ मोठ्या संस्था यादीतून वगळण्यात आल्या

सरकारच्या या स्पष्टीकरणामुळे कोट्यवधी कर्मचारी सध्या या लाभापासून वंचित राहतील. पेन्शन विभागाने स्पष्टपणे सांगितले की त्यांनी जारी केलेले नियम इतर संस्थांना लागू होत नाहीत. या यादीमध्ये देशातील मोठे सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम (PSU), सर्व सरकारी आणि ग्रामीण बँका, पोर्ट ट्रस्ट आणि रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) यांचा समावेश आहे.

याशिवाय विविध स्वायत्त संस्था, विद्यापीठे, सोसायट्या आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे विविध राज्य सरकारांचे कर्मचारी यांनाही या 25 लाख रुपयांच्या मर्यादेचा लाभ मिळणार नाही. या संस्थांच्या कर्मचाऱ्यांनी ग्रॅच्युइटीशी संबंधित कोणत्याही प्रश्नासाठी किंवा नियमासाठी त्यांच्या संबंधित मंत्रालयाशी किंवा विभागाशी संपर्क साधावा, कारण त्यांचे ग्रॅच्युइटी आणि सेवा नियम केंद्र सरकारच्या नागरी सेवकांपेक्षा वेगळे आहेत आणि त्यांच्याद्वारे शासित आहेत.

Follow Us
अण्णा हजारे विद्यार्थ्यांसाठी मैदानात, उद्या आंदोलन करणार
Anna Hazare | अण्णा हजारे विद्यार्थ्यांसाठी मैदानात, उद्या आंदोलन करणार
हे आंदोलन तर बेजबाबदारपणा, एकनाथ शिंदेंची राहुल गांधींवर टीका; म्हणाले
हे आंदोलन तर बेजबाबदारपणा, एकनाथ शिंदेंची राहुल गांधींवर टीका; म्हणाले आंदोलनाची जागा...
देशाची बदनामी होऊ नये याचा विचार करा, CM फडणवीसांचे आंदोलकांना आवाहन
देशाची बदनामी होऊ नये याचा विचार करा, CM फडणवीसांचे आंदोलकांना आवाहन
आम्हाला कोणतेही व्हिडिओ पाहायचे नाहीत; जंतर-मंतर लाठीचार्ज प्रकरणावर..
आम्हाला कोणतेही व्हिडिओ पाहायचे नाहीत; जंतर-मंतर लाठीचार्ज प्रकरणावर सुप्रीम कोर्टाचा सुनावणीला तात्काळ नकार
हे सरकार हटवा, आम्ही वर्दीत आहोत; राहुल गांधींना फरफटत नेताना पोलीस...
हे सरकार हटवा, आम्ही वर्दीत आहोत; राहुल गांधींना फरफटत नेताना पोलिसांने कानात काय सांगितलं?
152 पेपरफुटी, 5 कोटी विद्यार्थ्यांचं भविष्य उद्ध्वस्त!
Rahul Gandhi | 152 पेपरफुटी, 5 कोटी विद्यार्थ्यांचं भविष्य उद्ध्वस्त! राहुल गांधींचा मोदी सरकारवर घणाघात
तोंडातून रक्त येत होतं अन्,.. स्वतः राहुल गांधींंनीच सांगितलं, अटके
तोंडातून रक्त येत होतं अन्... स्वतः राहुल गांधींंनीच सांगितलं, अटकेवेळी नेमकं काय घडलं?
धर्मेंद्र प्रधानांच्या राजीनाम्याच्या मागणीवर आशिष जैस्वालांचा पलटवार
Aashish Jaiswal | धर्मेंद्र प्रधानांच्या राजीनाम्याच्या मागणीवर आशिष जैस्वालांचा पलटवार; म्हणाले थेट संबंध नाही...
ओमराजेंसह सर्व फुटीर खासदारांना... ठाकरे गटाने कोर्टात धाव घेताच मोठी
Arvind Sawant | ओमराजेंसह सर्व फुटीर खासदारांना... ठाकरे गटाने कोर्टात धाव घेताच मोठी अपडेट समोर
राहुल गांधींना अमित साटमचं थेट चॅलेंज! पासपोर्ट दाखवा, परदेश...
Ameet Satam | राहुल गांधींना अमित साटमचं थेट चॅलेंज! पासपोर्ट दाखवा, परदेश दौऱ्यांचा हिशेब द्या
मोठी बातमी! जंतर मंतरवर पुन्हा मोठा गोंधळ, पोलिसांकडून लाठीचार्ज, आश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या.

मोठी बातमी! जंतर मंतरवर पुन्हा मोठा गोंधळ, पोलिसांकडून लाठीचार्ज, आश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या

पेपरफुटी हा चौकशीचा विषय, सरकार चर्चेसाठी तयार – जे पी नड्डा.

पेपरफुटी हा चौकशीचा विषय, सरकार चर्चेसाठी तयार – जे पी नड्डा

Naimisha Pradhan : धर्मेंद्र प्रधान यांच्या मुलीने केलं इन्स्टाग्राम खातं बंद, प्रचंड ट्रोलिंगमुळे तडकाफडकी निर्णय!.

Naimisha Pradhan : धर्मेंद्र प्रधान यांच्या मुलीने केलं इन्स्टाग्राम खातं बंद, प्रचंड ट्रोलिंगमुळे तडकाफडकी निर्णय!

इंग्लंड दौऱ्यात छोट्या भावाकडून पराभव, झिम्बाब्वेत मोठ्या भावाची भीती! श्रेयसचं टेन्शन वाढलं.

इंग्लंड दौऱ्यात छोट्या भावाकडून पराभव, झिम्बाब्वेत मोठ्या भावाची भीती! श्रेयसचं टेन्शन वाढलं

मोठी बातमी! …तर सोनम वागंचूक आजच उपोषण मागे घेणार, मोठी घोषणा, सरकारसमोर दोन अटी, रुग्णालयातून पहिला व्हिडीओ.

मोठी बातमी! …तर सोनम वागंचूक आजच उपोषण मागे घेणार, मोठी घोषणा, सरकारसमोर दोन अटी, रुग्णालयातून पहिला व्हिडीओ

मोठी बातमी! ठाकरे बंधू रस्त्यावर उतरणार, विद्यार्थ्यांच्या भविष्यासाठी 26 तारखेला संयुक्त मोर्चा.

मोठी बातमी! ठाकरे बंधू रस्त्यावर उतरणार, विद्यार्थ्यांच्या भविष्यासाठी 26 तारखेला संयुक्त मोर्चा