AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

प्रोटीन शेक आरोग्यासाठी चांगलं असतं का?

काही लोकांना हे सकाळी पिणे आवडते, परंतु ते इतके निरोगी आहे का? अनेक संशोधनात असे समोर आले आहे की, असे सप्लीमेंट्स शरीराला अनेक प्रकारे हानी पोहोचवू शकतात.

प्रोटीन शेक आरोग्यासाठी चांगलं असतं का?
PROTEIN SHAKEImage Credit source: Social Media
| Updated on: Mar 12, 2023 | 3:40 PM
Share

आपल्यापैकी बहुतेक जण फिटनेस मिळवण्यासाठी आणि वजन कमी करण्यासाठी जिम वर्कआउटचा आधार घेतात. आपण बऱ्याचदा पाहिले असेल की लोक व्यायामानंतर प्रोटीन शेक पितात, जेणेकरून त्यांची स्नायू शक्ती वाढू शकते. काही लोकांना हे सकाळी पिणे आवडते, परंतु ते इतके निरोगी आहे का? अनेक संशोधनात असे समोर आले आहे की, असे सप्लीमेंट्स शरीराला अनेक प्रकारे हानी पोहोचवू शकतात. प्रोटीन मिळविण्यासाठी सामान्यत: मांस, मासे, अंडी, दूध, डाळ आणि सोयाबीन खाण्याचा सल्ला दिला जातो, परंतु प्रोटीन शेक हा या पोषक घटकाला चांगला पर्याय नाही कारण यामुळे पोषक तत्वांच्या रचनेत असंतुलन होण्याची भीती असते.

प्रोटीन शेक पोटासाठी चांगले नसतात, यामुळे गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल समस्या उद्भवू शकतात. बऱ्याच संशोधनात असा दावा केला गेला आहे की यात कार्बोहायड्रेट्सक जास्त प्रमाणात असतात, ज्यामुळे पचनसंस्था खराब होऊ शकते.

अनेकदा पैसे वाचवण्यासाठी आपण स्वस्त आणि कमी दर्जाचे प्रोटीन शेक पिण्यास सुरुवात करतो, पण त्यात मरक्यूरी, आर्सेनिक, कॅडमियम आणि लेड यांसारख्या हानिकारक गोष्टी आढळतात. यामुळे थकवा, अशक्तपणा आणि डोकेदुखीची समस्या उद्भवू शकते.

व्यायामानंतर प्रोटीन पावडर प्यायल्याने इन्सुलिनची पातळी वाढू शकते, त्यामुळे अशा प्रोटेक्टर्सचे सेवन करण्यापूर्वी त्यातील घटक जाणून घ्या, तरच तुम्ही धोका टाळू शकता.

शरीराच्या मजबुतीसाठी प्रोटीनचे सेवन आवश्यक असते, कारण यामुळे नवीन पेशी तयार होतात आणि जुन्या पेशींची दुरुस्ती सुरू होते, ज्यामुळे चेहऱ्यावर मुरुम येऊ शकतात. तसेच यामध्ये असणारे बायोएक्टिव्ह पेप्टाइड्स सीबमचे उत्पादन वाढवू शकतात.

(डिस्क्लेमर: दिलेली माहिती घरगुती उपचार आणि सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आम्ही याला दुजोरा दिलेला नाही.)

Follow Us
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर.
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता.
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?.
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?.
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ.
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन.
गॅसचे दरवाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला
गॅसचे दरवाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला.
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार.
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी.
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी.