AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

कोलेस्टेरॉलवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी नेमकं काय करावे?

कोलेस्टेरॉलबाबत नवीन मार्गदर्शक तत्वे जारी करण्यात आली आहेत. मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये स्पष्टपणे म्हटले आहे की, जर केवळ आहार आणि व्यायामाने कोलेस्टेरॉल नियंत्रित होत नसेल तर औषधे पूर्वीपेक्षा लवकर सुरू करावीत.

कोलेस्टेरॉलवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी नेमकं काय करावे?
cholesterol
| Edited By: | Updated on: Mar 18, 2026 | 2:06 PM
Share

अमेरिकन कॉलेज ऑफ कार्डिओलॉजी आणि अमेरिकन हार्ट असोसिएशनने कोलेस्टेरॉलबाबत नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत. ह्याचा भर हृदयविकाराचा वेळेवर शोध आणि उपचार करणे हा आहे . तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, 80 ते 90 टक्के हृदयविकारापासून बचाव केला जाऊ शकतो, यासाठी वेळेवर उपचार घेणे गरजेचे आहे. मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये स्पष्टपणे म्हटले आहे की, जर केवळ आहार आणि व्यायामाने कोलेस्टेरॉल नियंत्रित होत नसेल तर औषधे पूर्वीपेक्षा लवकर सुरू करावीत. नवीन नियमांनुसार, खराब कोलेस्टेरॉल नियंत्रणात ठेवणे महत्वाचे आहे. मार्गदर्शक सूचनांमध्ये असे म्हटले आहे की जर 30 व्या वर्षी कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण जास्त असेल तर आपण त्याच वयात औषधे सुरू करू शकता. शरीरातील खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी जितकी कमी असेल तितके ते आरोग्यासाठी चांगले आहे, असेही मार्गदर्शक सूचनांमध्ये म्हटले आहे.

नवीन मार्गदर्शक सूचनांमध्ये हे स्पष्ट केले आहे की प्रत्येक व्यक्तीने एलडीएल म्हणजेच खराब कोलेस्ट्रॉल 100 मिग्रॅ/डीएल पेक्षा कमी ठेवले पाहिजे, ज्यांना हृदयविकाराचा झटका किंवा पक्षाघात झाला आहे त्यांनी ही पातळी 55 मिलीग्राम / डीएल पेक्षा कमी ठेवणे आवश्यक आहे आणि ज्यांना हृदयरोगाचा धोका आहे त्यांनी ते 70 मिग्रॅ/डीएल पेक्षा कमी ठेवणे आवश्यक आहे. मार्गदर्शक सूचनांमध्ये असे म्हटले आहे की आता लोकांना ३० व्या वर्षी त्यांचे कोलेस्टेरॉल नियंत्रणात ठेवावे लागेल. जर ती वाढवली तर डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार औषधेही सुरू करावी लागतील, जेणेकरून भविष्यात हृदयरोगापासून बचाव होऊ शकेल.

कोलेस्टेरॉलनंतर हे घटक देखील दिसून येतील

  • जर कुटुंबातील एखाद्याला हृदयविकाराचा आजार असेल
  • मधुमेह
  • स्वयंप्रतिकार रोग
  • आपल्याला प्रथम हृदयविकार आहे की नाही

कोणत्या लोकांनी अधिक सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे?

  • ज्यांचे वय 40 वर्षांपेक्षा जास्त आहे
  • मधुमेह
  • उच्च रक्तदाबाचे रुग्ण
  • कुटुंबात हृदयविकार
  • मूत्रपिंडाचे रुग्ण
  • एच.आय.व्ही.
  • रोगप्रतिकारशक्ती कमकुवत असलेले लोक

कोलेस्टेरॉल नियंत्रित करण्यासाठी या गोष्टी आवश्यक आहेत

  • आरोग्यदायी आहार
  • दररोज किमान 30 मिनिटे व्यायाम करा
  • धूम्रपान करू नका
  • वजन नियंत्रणात ठेवा
  • दररोज किमान 7 तास झोप घ्या

ही मार्गदर्शक तत्त्वे भारतासाठीही आवश्यक आहेत का?

आरोग्य तज्ञांच्या मते, भारतात हृदयविकाराचा आजार वेगाने वाढत आहे. लहान वयातच लोकांना हृदयविकाराचा झटका येत आहे. अशावेळी भारतातील लोकांनी देखील नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन केले पाहिजे. जर बॅड कोलेस्टेरॉल 100 पेक्षा कमी नसेल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि उपचार घ्या. दर तीन महिन्यांनी आपली लिपिड प्रोफाइल चाचणी घ्या आणि आपल्या आहाराची काळजी घ्या. आहारात मैदा आणि तेलाचा जास्त वापर करू नये.

Follow Us
राधाकृष्ण विखे पाटील यांची रुग्णालयात मनोज जरांगे पाटील यांच्याशी भेट
राधाकृष्ण विखे पाटील यांची रुग्णालयात मनोज जरांगे पाटील यांच्याशी भेट, व्हिडीओ आले समोर
दुष्काळ आढावा बैठकीतील काजू बदाम वादावर भरणेंचा खुलासा; म्हणाले...
दुष्काळ आढावा बैठकीतील काजू बदाम वादावर भरणेंचा खुलासा; म्हणाले, शुगर असलेल्यांनीच...
दत्तात्रय भरणेंना हिंगोलीत संतप्त शेतकऱ्यांनी काजू बदाम दिले, व्हिडीओ
दत्तात्रय भरणेंना हिंगोलीत संतप्त शेतकऱ्यांनी काजू बदाम दिले, व्हिडीओ व्हायरल
2022 मध्ये सरकार बदलल्यानंतर... दिशा सालियान प्रकरणी वरुण सरदेसाईंचा..
2022 मध्ये सरकार बदलल्यानंतर... दिशा सालियान प्रकरणी वरुण सरदेसाईंचा मोठा दावा
ठाकरेंच्या सेनेचे शिवसैनिक मातोश्रीवर दाखल, कडेकोट पोलिस बंदोबस्त
Disha Salian Case : ठाकरेंच्या सेनेचे शिवसैनिक मातोश्रीवर दाखल, कडेकोट पोलिस बंदोबस्त
मातोश्री निवासस्थानाच्या प्रवेशद्वारावरच आदित्य ठाकरेंच्या वकिलांनी...
मातोश्री निवासस्थानाच्या प्रवेशद्वारावरच आदित्य ठाकरे यांच्या वकिलांनी... सतीश सालियान यांनी दिला 7 दिवसांचा अल्टिमेटम
दिशा सालियान प्रकरणी ठाकरे गटातील बड्या नेत्याची प्रतिक्रिया, नेमकं...
दिशा सालियान प्रकरणी ठाकरे गटातील बड्या नेत्याची प्रतिक्रिया, नेमकं काय म्हणाले?
पाऊस गायब, पाण्याची चिंता वाढली; विक्रम पाचपुतेंनी सुचवला कृत्रिम...
पाऊस गायब, पाण्याची चिंता वाढली; विक्रम पाचपुतेंनी सुचवला कृत्रिम पावसाचा पर्याय
UPI शुल्कावर राज ठाकरेंचा संताप; म्हणाले, ‘डिजिटल सापळ्यात...
UPI शुल्कावर राज ठाकरेंचा संताप; म्हणाले, 'डिजिटल सापळ्यात’ नागरिकांना अडकवले
नांदेडमध्ये कृषिमंत्र्यांच्या ताफ्यासमोर शेतकऱ्यांची घोषणाबाजी
Nanded | नांदेडमध्ये कृषिमंत्र्यांच्या ताफ्यासमोर शेतकऱ्यांची घोषणाबाजी