AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

हे 3 पदार्थ लिव्हरसाठी आहेत खूप घातक, आजपासूनच यांचे सेवन करणे टाळा

जगभरात लिवरच्या समस्या या मोठ्या प्रमाणात वाढत आहेत. चुकीचा आहारा आणि अनहेल्दी लाईफस्टाईल यामुळे लिवरवर याचे वाईट परिणाम होत आहेत. तज्ञांच्या सल्ल्यानुसार लिवरच्या निरोगी आरोग्यासाठी या 3 पदार्थांचे सेवन तातडीने टाळा. चला तर कोणते 3 पदार्थ आहेत ते जाणून घेऊयात.

हे 3 पदार्थ लिव्हरसाठी आहेत खूप घातक, आजपासूनच यांचे सेवन करणे टाळा
Health Care Tips
| Edited By: | Updated on: Feb 16, 2026 | 11:37 PM
Share

यकृत हा आपल्या शरीरातला एक महत्त्वाचा अवयव आहे. तर लिव्हर हे आपल्या शरीरात 500 हून अधिक महत्वाचे कार्य करत असतो.जसे की शरीरातील विषारी पदार्थ बाहेर काढून टाकण्यास मदत करतो. पचनास मदत करतो, ऊर्जा साठवणे, रक्तातील प्रथिने तयार करणे, संसर्गाशी लढणे, म्हणूनच स्वतःला रोगमुक्त ठेवण्यासाठी ते निरोगी ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे आणि लिव्हरची काळजी घेणे देखील अत्यंत महत्वाचे आहे. पण तुम्हाला माहित आहे का की काही तज्ञांच्या मते तुम्ही तुमच्या दैनंदिन जीवनात असे तीन पदार्थ खात आहात ज्यामुळे तुमचे लिव्हर म्हणजेच यकृत निरोगी ठेवत नाहीयेत तर प्रत्यक्षात ते कमकुवत करत आहेत. तर हे तीन पदार्थ कोणते आहेत ते आजच्या लेखात जाणून घेऊयात.

तज्ञांच्या मते फॅटी लिव्हर ही समस्या भारतात वेगाने वाढत आहे. सुमारे 20 ते 25 टक्के भारतीयांना याचा त्रास आहे. याचे मुख्य कारण म्हणजे रोजच्या आहारातील काही सामान्य पदार्थांचे सेवन करणे.

यकृतासाठी सर्वात वाईट अन्न कोणते आहे?

साखरयुक्त पेय: तज्ञांच्या मते साखरयुक्त ही पेये लिव्हरसाठी द्रव विषासारखी काम करतात. सोडा, पॅकेज्ड फळांचे रस, एनर्जी ड्रिंक्स, गोड चहा किंवा कॉफी, यामध्ये भरपूर रिकाम्या कॅलरीज असतात आणि ते तुमच्या लिव्हरला गंभीर नुकसान पोहोचवू शकतात, ज्यामुळे फॅटी लिव्हरचा आजार होऊ शकतो.

तळलेले पदार्थ: तळलेले पदार्थ यकृताच्या पेशींना नुकसान पोहोचवून शरीरात तणाव वाढवतातच, शिवाय जळजळ देखील करतात. म्हणून, जर तुम्ही तळलेले पदार्थांचे चाहते असाल, तर आजच ही सवय बदला, अन्यथा तुमच्या लिव्हरला मोठे नुकसान होऊ शकते.

अल्ट्रा-प्रोसेस्ड पदार्थ: जर तुम्ही चिप्स, कँडी, गोड धान्ये, हॉट डॉग आणि इन्स्टंट नूडल्स सारख्या अल्ट्रा-प्रोसेस्ड पदार्थांचे चाहते असाल तर आजच ही सवय सोडा. कारण हे लिव्हरच्या आरोग्यासाठी अत्यंत हानिकारक असू शकतात. फॅटी लिव्हर डिसीज सारख्या लिव्हरच्या समस्यांचा धोका कमी करण्यासाठी हे पदार्थ सेवन करणे टाळा आणि संपूर्ण धान्य, फळे, भाज्या आणि हेल्दी फॅटयुक्त संतुलित आहारावर लक्ष केंद्रित करा.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर!
Chandrashekhar Bawankule | नागपुरातील OYO हॉटेल्सवर आता पोलिसांची करडी नजर! चंद्रशेखर बावनकुळेंनी जाहीर केले कठोर नियम, संपूर्ण व्हिडिओ पहा
मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; सदावर्तेंचा इशारा
Gunaratna Sadavarte on Manoj Jarange | मागण्या कोणत्याही परिस्थितीत मान्य होणार नाहीत; गुणरत्न सदावर्तेंचा जरांगे पाटलांना थेट इशारा
भरधाव कारने घेतला सॉफ्टवेअर इंजिनियरचा जीव! अपघातग्रस्त कारमधूनच...
Pune | भरधाव कारने घेतला सॉफ्टवेअर इंजिनियरचा जीव! अपघातग्रस्त कारमधूनच रुग्णालयात नेलं, पण...
जरांगेंचं उपोषण ढोंगीपणाचं! अजय बारस्करांचा घणाघात; सगेसोयरे अन्...
Ajay Baraskar | जरांगेंचं उपोषण ढोंगीपणाचं! अजय बारस्करांचा घणाघात; सगेसोयरे अन् हैदराबाद गॅझेटच्या नावाखाली समाजाची दिशाभूल
आदिवासी विद्यार्थ्यांचा सरकारविरोधात एल्गार! 28 सप्टेंबरला नाशिकहून...
Nashik Protest | आदिवासी विद्यार्थ्यांचा सरकारविरोधात एल्गार! 28 सप्टेंबरला नाशिकहून मुंबईकडे लॉंग मार्च; 5 ऑक्टोबरला मुंबईत धडक
माधुरी हत्तीणीने स्विमिंग टँकमध्ये उतरताच मनसोक्त लुटला पोहण्याचा आनंद
Madhuri Elephant | माधुरी हत्तीणीने स्विमिंग टँकमध्ये उतरताच मनसोक्त लुटला पोहण्याचा आनंद; दृश्यांनी जिंकली सर्वांची मनं
शेतकऱ्यांसाठी बातमी! दुष्काळसदृश स्थितीचा सरकार घेणार ग्राऊंड रिपोर्ट
शेतकऱ्यांसाठी मोठी बातमी! दुष्काळसदृश स्थितीचा सरकार घेणार ग्राऊंड रिपोर्ट; पालकमंत्री जिल्ह्याजिल्ह्यात दौरा करणार
पहाटे 4 वाजेपर्यंत खलबतं अन् अखेर BRICSमध्ये सहमती! सर्व सदस्य देशांचं
BRICS Summit 2026 | पहाटे 4 वाजेपर्यंत खलबतं अन् अखेर BRICSमध्ये सहमती! सर्व सदस्य देशांचं संयुक्त निवेदन मंजूर
माझा भाऊ शांततेनेच काम करेल अशी अपेक्षा! अमृता फडणवीसांचं मोठं वक्तव्य
Amruta Fadnavis on Manoj Jarange | माझा भाऊ शांततेनेच काम करेल अशी अपेक्षा! मनोज जरांगे पाटलांच्या आंदोलनावर अमृता फडणवीसांचं मोठं वक्तव्य, पुढे म्हणाल्या...
हुकूमशाही आणि दडपशाहीने बुलढाणा चालणार नाही! संजय गायकवाडांच्या टीकेवर
Shweta Mahale on Sanjay Gaikwad | हुकूमशाही आणि दडपशाहीने बुलढाणा चालणार नाही! संजय गायकवाडांच्या टीकेवर श्वेता महालेंचा जोरदार पलटवार