AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

PPF मध्ये वार्षिक गुंतवणूक करायला विसरलात? जाणून घ्या किती दंड लागेल आणि खाते पुन्हा कसे सुरू होईल

PPF ही गुंतवणुकीसाठी एक सुरक्षित आणि लोकप्रिय योजना आहे, परंतु यात दरवर्षी किमान 500 रुपये जमा करणे अनिवार्य असते. जर तुम्ही ही रक्कम जमा करायला विसरलात, तर तुमचे खाते निष्क्रिय किंवा 'डिस्कंटिन्यु' केले जाते. अशा परिस्थितीत खात्यावर मिळणाऱ्या सुविधांवर काय परिणाम होतो, हे समजून घेणे गुंतवणूकदारांसाठी अत्यंत महत्त्वाचे आहे.

PPF मध्ये वार्षिक गुंतवणूक करायला विसरलात? जाणून घ्या किती दंड लागेल आणि खाते पुन्हा कसे सुरू होईल
| Edited By: | Updated on: May 04, 2026 | 7:05 PM
Share

अनेकदा विसरभोळेपणामुळे किंवा निधीअभावी PPF खात्यात वार्षिक गुंतवणूक राहून जाते. खाते बंद पडल्यास त्यावर कर्ज घेता येत नाही किंवा अर्धवट पैसेही काढता येत नाहीत. मात्र, नाममात्र दंड भरून तुम्ही हे खाते पुन्हा सुरू करू शकता. या प्रक्रियेबद्दल आणि दंडाच्या नियमांबद्दलची सविस्तर माहिती आज आपण या बातमीच्या माध्यमातून घेणार आहोत.

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF) योजना ही एक सरकारी योजना आहे, जिथे लोक त्यांचे पैसे सुरक्षितपणे गुंतवू शकतात आणि खूप चांगला परतावा मिळवू शकतात. ही दीर्घकालीन गुंतवणूक योजना बचतीसह कर वाचविण्याचा एक चांगला पर्याय देते. PPF योजनेत गुंतवणूकदारांना दरवर्षी किमान म्हणजे वार्षिक गुंतवणूक करावी लागते, परंतु जर तुम्ही दरवर्षी आवश्यक रक्कम PPF मध्ये जमा करण्यास विसरलात तर काय होईल. आज आम्ही तुम्हाला याबद्दल सांगणार आहोत. चला जाणून घेऊया सविस्तर माहिती.

PPF मध्ये वार्षिक किमान गुंतवणूक PPF खाते सक्रिय ठेवण्यासाठी प्रत्येक आर्थिक वर्षात किमान 500 रुपये जमा करणे आवश्यक आहे. त्याच वेळी, जास्तीत जास्त गुंतवणूकीची मर्यादा 1.50 लाख रुपये आहे. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही ही किमान रक्कम जमा केली नाही तर तुमचे PPF खाते निष्क्रिय होते.

PPF मध्ये तुम्ही वर्षाच्या कोणत्याही वेळी पैसे जमा करू शकता, परंतु जर तुम्हाला अधिक व्याज मिळवायचे असेल तर 1 एप्रिल ते 5 एप्रिल दरम्यान एकरकमी गुंतवणूक करणे चांगले आहे. याशिवाय प्रत्येक महिन्याच्या 5 तारखेपूर्वी पैसे जमा करणे चांगले मानले जाते कारण प्रत्येक महिन्याच्या 5 तारखेपासून महिन्याच्या शेवटी किमान रकमेवर व्याज मिळवले जाते.

दरवर्षी PPF मध्ये गुंतवणूक न केल्यास काय होते? जर तुम्ही एका वर्षात PPF मध्ये 500 रुपये जमा केले नाहीत तर तुमचे PPF खाते निष्क्रिय होईल. तसेच त्या वर्षासाठी 50 रुपये दंड भरावा लागेल. जर तुम्ही 2 वर्षांपर्यंत पैसे जमा केले नाहीत तर तुमचा दंड 100 रुपये होईल. यासह, आपल्याला किमान ठेव देखील करावी लागेल.

PPF खाते कसे सक्रिय करावे? तुमचे PPF खाते निष्क्रिय झाले असेल तर तुम्ही ते सहजपणे सक्रिय करू शकता. यासाठी तुम्हाला बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये अर्ज करावा लागेल. तसेच, तुम्हाला दंड आणि किमान रक्कम जमा करावी लागेल.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
शिंदे गटाचे वकील मेहतांनी मांडला व्हीपचा महत्त्वाचा मुद्दा, म्हणाले...
Shivsena : शिवसेना पक्षचिन्हाच्या सुनावणीत नवा ट्विस्ट; शिंदे गटाचे वकील ध्रुव मेहतांनी मांडला व्हीपचा महत्त्वाचा मुद्दा, म्हणाले...
आमदार-खासदार विकत घ्यायला खोक्यांचे पैसे, शेतकऱ्यांना मदत करताना शेकडो
Aaditya Thackeray : आमदार-खासदार विकत घ्यायला खोके भरून पैसे, शेतकऱ्यांना मदत करताना शेकडो अटी; आदित्य ठाकरेंचा सरकारवर हल्लाबोल
दिवाळीआधी शेतकऱ्यांना दिलासा, फडणवीसांनी जाहीर केले महत्त्वाचे आकडे
CM Devendra Fadnavis : दिवाळीआधी शेतकऱ्यांना दिलासा, खात्यांत 5 हजार रुपये जमा; मुख्यमंत्री फडणवीसांनी जाहीर केले महत्त्वाचे आकडे
शरद पवारांना डिस्चार्ज मिळताच मोदींचा फोन; सुप्रिया आणि आम्ही देश.....
Sharad Pawar : शरद पवारांना डिस्चार्ज मिळताच मोदींचा फोन; सुप्रिया आणि आम्ही देश सांभाळू, तुम्ही ठणठणीत राहा
बीडच्या शृंगेरी घाटात भीषण अपघात; ट्रक दरीत कोसळून पेटला...
Beed : बीडच्या शृंगेरी घाटात भीषण अपघात; ट्रक दरीत कोसळून पेटला, चालकाचा होरपळून मृत्यू
मनोज जरांगेंच्या ऑडिओ क्लिपची अखेर चौकशी सुरू; विशेष समितीचं पत्र...
Manoj Jarange : मनोज जरांगेंच्या ऑडिओ क्लिपची अखेर चौकशी सुरू; विशेष समितीचं पत्र, जरांगे पुरावे देणार
महायुतीत नाराजीनाट्य सुरूच; भाजपने शिवसेनेला डावलल्याचा आरोप....
Mahayuti : महायुतीत नाराजीनाट्य सुरूच; भाजपने शिवसेनेला डावलल्याचा आरोप, शीतल म्हात्रेंची पोस्ट चर्चेत
पायल झांबरे प्रकरणात मोठी कारवाई; फरार सासू-सासरे पोलिसांच्या ताब्यात
Pune Payal Zabare : पायल झांबरे प्रकरणात मोठी कारवाई; फरार सासू-सासरे पोलिसांच्या ताब्यात, पतीनंतर दोघांनाही अटक
राष्ट्रवादीत अंतर्गत नाराजीचा सूर! मित्रपक्षांविरोधात आमदार...
राष्ट्रवादीत अंतर्गत नाराजीचा सूर? मित्रपक्षांविरोधात आमदारांच्या तक्रारी, बैठकीत नेमकं काय घडलं?
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी राज ठाकरेंचा मोठा निर्णय! यंदा...
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी राज ठाकरेंचा मोठा निर्णय! यंदा शिवाजी पार्कचा दीपोत्सव रद्द