AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भारतात आहे जगातलं सगळ्यात लांब रेल्वे स्थानक, कोणतं माहितेय?

भारतीय रेल्वे हे जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वात मोठे रेल्वे नेटवर्क आहे. भारतीय रेल्वेबद्दल तुम्ही बरंच काही वाचलं किंवा ऐकलं असेल, जगातील सर्वात लांब तीन रेल्वे प्लॅटफॉर्म भारतात आहेत.

भारतात आहे जगातलं सगळ्यात लांब रेल्वे स्थानक, कोणतं माहितेय?
worlds longest platformImage Credit source: Social Media
Rachana Bhondave
Rachana Bhondave | Updated on: Feb 23, 2023 | 11:23 AM
Share

भारतीय रेल्वे हे जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वात मोठे रेल्वे नेटवर्क आहे, ज्याच्या आत इतका भव्य वारसा आहे जो जाणून आपल्याला अभिमान वाटेल. भारतीय रेल्वेबद्दल तुम्ही बरंच काही वाचलं किंवा ऐकलं असेल, पण तुम्हाला माहित नसेल की जगातील सर्वात लांब तीन रेल्वे प्लॅटफॉर्म भारतात आहेत. उत्तर प्रदेशातील गोरखपूर रेल्वे स्थानकाची ओळख देशासह जगातील सर्वात मोठे रेल्वे स्थानक म्हणून होती. गोरखपूर रेल्वे स्थानकाची लांबी 1366.4 मीटर (4,483 फूट) आहे, जे भारतासह संपूर्ण जगातील सर्वात लांब रेल्वे स्थानक मानले जाते. मात्र तांत्रिकदृष्ट्या हे विजेतेपद गोरखपूर रेल्वे स्थानकातून हिसकावून घेण्यात आले आहे. आणखी एक प्लॅटफॉर्म भारतातील जगातील सर्वात मोठा प्लॅटफॉर्म बनला आहे, ज्याने गोरखपूरलाही मागे टाकले आहे. कर्नाटकातील हुबळी रेल्वे स्थानकावर हा प्लॅटफॉर्म तयार करण्यात आला आहे. ज्याचा बोर्डही हुबळी रेल्वे स्थानकाबाहेर लावण्यात आला आहे.

जगातील सर्वात मोठा रेल्वे प्लॅटफॉर्म

हुबळी स्थानक हे दक्षिण पश्चिम रेल्वेच्या (एसडब्ल्यूआर) झोनचे मुख्यालय आहे. रेल्वे अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, येथे बांधण्यात येत असलेला प्लॅटफॉर्म गोरखपूर स्टेशनच्या प्लॅटफॉर्म पेक्षा मोठा आहे, जो भारत आणि जगातील सर्वात मोठा प्लॅटफॉर्म आहे. वास्तविक, हुबळीच्या प्लॅटफॉर्म क्रमांक-1 च्या विस्तारीकरणाचे काम एसडब्ल्यूआरने सुरू केले तेव्हा ते जगातील सर्वात लांब प्लॅटफॉर्म ठरणार असल्याचे निश्चित झाले होते.

जगातील सर्वात लांब प्लॅटफॉर्मची आश्चर्यकारक तथ्ये

रेल्वे अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हुबळी ते बेंगळुरू दरम्यान दुहेरीकरणाच्या कामाचा एक भाग म्हणून हे प्लॅटफॉर्म बांधले जात होते. हा प्लॅटफॉर्म क्रमांक-1 10 मीटर रुंदी आणि 550 मीटर लांबीवरून सुमारे 1500 मीटर लांब करण्यात आला आहे. सिग्नल, इलेक्ट्रिकल आणि इतर कामांचा समावेश असलेल्या यार्ड रिमॉडेलिंगसाठी सुमारे 115 कोटी रुपये खर्च अपेक्षित होता. एसडब्ल्यूआरचे विभागीय मुख्य जनसंपर्क अधिकारी (सीपीआरओ) अनीश हेगडे यांनी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, त्यांच्या रेल्वे झोनमध्ये सर्वात लांब प्लॅटफॉर्म चालविण्याची क्षमता आहे.

डेक्कन हेराल्डमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार, हुबळी यार्डाचे रिमॉडेलिंग पूर्ण करण्यासाठी सुमारे 400 मजुरांनी अहोरात्र मेहनत घेतली. या प्रकल्पात प्लॅटफॉर्म क्रमांक एकचा 550 मीटरवरून 1.5 किमीपर्यंत विस्तार करणे आणि दोन अतिरिक्त प्लॅटफॉर्म बांधणे यांचा समावेश आहे. दक्षिण पश्चिम रेल्वेच्या अधिकाऱ्यांनी प्लॅटफॉर्म एकला जगातील सर्वात लांब रेल्वे प्लॅटफॉर्म म्हणून जोडण्यासाठी लिम्का बुक ऑफ रेकॉर्डकडे अर्ज पाठवले असले तरी अद्याप रेकॉर्डधारकांकडून त्यांना दुजोरा मिळालेला नाही.

हे विक्रम मोडले

गोरखपूरच्या प्लॅटफॉर्मच्या आधीही भारताला जगातील सर्वात लांब रेल्वे प्लॅटफॉर्मचा किताब मिळाला होता. पश्चिम बंगालमधील खरगपूरला हे विजेतेपद सर्वप्रथम मिळाले. त्याची लांबी 1072.5 मीटर होती. पण रिमॉडेलिंगनंतर गोरखपूर जंक्शनच्या प्लॅटफॉर्म क्रमांक १ आणि २ ची एकत्रित लांबी यापेक्षा जास्त झाली आणि आता हुबळीचे रेल्वे स्थानक चर्चेत आले आहे.

जगातील 6 सर्वात लांब रेल्वे प्लॅटफॉर्म

  • हुबळी, कर्नाटक, 1505 मीटर
  • गोरखपूर, उत्तर प्रदेश, 1366.4 मीटर
  • खरगपूर, पश्चिम बंगाल, 1072.5 मीटर
  • स्टेट स्ट्रीट सेंटर सबवे स्टेशन शिकागो, यूएसए, 1505 मीटर
  • डुनेडिन रेलवे स्टेशन, डुनेडिन, ओटागो, न्यूजीलैंड, 1366 मीटर
  • शेरिटन शटल टर्मिनल, फोकेस्टन, यूनाइटेड किंगडम, 3 मीटर

Follow Us
मुख्यमंत्र्यांनी PUC संपलेली बाईक चालवली? वर्षा गायकवडांच्या संतप्त...
मुख्यमंत्र्यांनी PUC संपलेली बाईक चालवली? वर्षा गायकवडांच्या संतप्त....
मोदींच्या आवाहनावर पवारांचा मोठा सवाल; म्हणाले, निर्णय घेण्यासाठी.....
मोदींच्या आवाहनावर पवारांचा मोठा सवाल; म्हणाले, निर्णय घेण्यासाठी......
आर्थिक आणीबाणी टाळायची असेल तर...मोदींच्या काटकसरीच्या आवाहनानंतर शरद
आर्थिक आणीबाणी टाळायची असेल तर...मोदींच्या काटकसरीच्या आवाहनानंतर शरद.
विश्वास नाही बसणार! तरूणीनेच केलं भयंकर कांड, स्वतःचेच आक्षेपार्ह...
विश्वास नाही बसणार! तरूणीनेच केलं भयंकर कांड, स्वतःचेच आक्षेपार्ह....
गडकरी बसमध्ये, पण मागे 40 गाड्यांचा ताफा; पेट्रोल बचतीचा संदेश की.....
गडकरी बसमध्ये, पण मागे 40 गाड्यांचा ताफा; पेट्रोल बचतीचा संदेश की......
मोठा राडा! घरोघरी जाऊन केल्या जाणाऱ्या कथित धर्मांतरणाचा कट उधळला,
मोठा राडा! घरोघरी जाऊन केल्या जाणाऱ्या कथित धर्मांतरणाचा कट उधळला,.
लग्न होऊन फक्त 20 दिवस, उष्माघाताने नवविवाहितेचा दुर्दैवी मृत्यू
लग्न होऊन फक्त 20 दिवस, उष्माघाताने नवविवाहितेचा दुर्दैवी मृत्यू.
मोदींच्या बचत मिशनला राज्याचा प्रतिसाद; फडणवीसांकडून काटकसरीचे आदेश...
मोदींच्या बचत मिशनला राज्याचा प्रतिसाद; फडणवीसांकडून काटकसरीचे आदेश....
मृतदेहाला पेटीत तरी ठेवा... अडीच महिन्याच्या नातीचा मृतदेह मांडीवर...
मृतदेहाला पेटीत तरी ठेवा... अडीच महिन्याच्या नातीचा मृतदेह मांडीवर....
10 दिवसांच्या सस्पेन्सनंतर नाव फाइनल! कोण आहे केरळमच्या मुख्यमंत्री...
10 दिवसांच्या सस्पेन्सनंतर नाव फाइनल! कोण आहे केरळमच्या मुख्यमंत्री....