AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ATAGS आर्टिलरी गनसाठी CCSची मंजूरी, आत्मनिर्भरतेकडे दमदार वाटचाल

भारताने संरक्षण क्षेत्रात एक महत्त्वाचा निर्णय घेतला आहे. सीसीएसने जवळपास 7000 कोटी रुपयांच्या ATAGS (उन्नत टोड आर्टिलरी गन सिस्टिम)च्या खरेदीला मंजुरी दिली आहे. ही स्वदेशी डिझाईन, विकसित आणि निर्मित 155 मिलीमीटरची तोफ 40 किलोमीटरपर्यंतचे अंतर गाठू शकते. हे मेक इन इंडियाचे उत्कृष्ट उदाहरण आहे.

ATAGS आर्टिलरी गनसाठी CCSची मंजूरी, आत्मनिर्भरतेकडे दमदार वाटचाल
ATAGS Artillery Gun Image Credit source: tv9 marathi
Follow us
| Updated on: Mar 20, 2025 | 5:45 PM

भारताने संरक्षण विभागासाठी एक अत्यंत महत्त्वाचा निर्णय घेतला आहे. सीसीएस म्हणजे सुरक्षा प्रकरणाच्या केंद्रीय समितीने जवळपास 7000 कोटी रुपयांची उन्नत टोड आर्टिलरी गन सिस्टिम (ATAGS)च्या अधिग्रहणाला मंजुरी दिली आहे. ही आर्टिलरी बंदूक आत्मनिर्भरतेच्या दिशेने भारताने एक मोठं पाऊल टाकलं आहे. ATAGS पहिली स्वदेशी डिझाईन, विकसित आणि निर्मित 155 मिली मीटरची आर्टिलरी गन आहे. ही गन अत्याधुनिक तंत्रज्ञान आणि सर्वोत्तम मारक क्षमता असलेली आहे. त्यामुळे भारतीय सैन्याला बळच मिळणार आहे.

ATAGS ही अशी गन सिस्टिम आहे की जिची 52-कॅलिबरची लांब बॅरल आहे. तसेच ती 40 किलोमीटरपर्यंत फायरिंग रेंज कव्हर करते. संरक्षण क्षेत्रातील भारताच्या आत्मनिर्भरतेचं पाऊल असल्याचं या निमित्ताने म्हटलं जात आहे. मेक इन इंडियाचं हे उत्कृष्ट उदाहरण असल्याचंही सरकार म्हणत आहे. ATAGSला संरक्षण अनुसंधान आणि विकास संघटन (DRDO) आणि भारतीय खासगी भागीदारांच्या दरम्यान सहकार्याच्या माध्यमातून विकसित करण्यात आली आहे. यातील 65 टक्के शुल्कापेक्षा अधिक वस्तू देशांतर्गत आहेत.

एक पाऊल पुढे

या गनमुळे केळव भारताचा संरक्षण उद्योग मजबूत होणार नाही, तर परदेशातून येणाऱ्या आयातीवरील अवलंबित्व कमी होऊ शकते. ATAGS जुनी 105 मिमी आणि 130 मिमीच्या तोफांना बदलून भारतीय सेनेच्या तोफखान्याला आधुनिक करण्यासाठी महत्त्वाची भूमिका बजावू शकते. देशाच्या पश्चिम आणि उत्तरेकडील सीमेवर तैनात राहिल्यामुळे सशस्त्र दलाला रणनीतीसाठीची मोठी सोय होणार आहे. केवळ अल्पकाळासाठीच नव्हे तर दीर्घकाळासाठी भारताला मजबुती येणार आहे.

रोजगार निर्मितीचे दावे

स्वदेशी असल्याने ते संरक्षण तंत्रज्ञानातील भारताचे स्वावलंबन बळकट करू शकते. त्याच वेळी, परकीय अवलंबित्व कमी करण्यासाठी देखील हे खूप निर्णायक ठरू शकते.ए. टी. ए. जी. एस. चा आणखी एक महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे नेव्हिगेशन सिस्टम, थूथन वेग रडार आणि सेन्सर्स यासारख्या त्याच्या महत्त्वपूर्ण उपप्रणालीची रचना आणि स्रोत स्वदेशी आहेत, ज्यामुळे परदेशी तंत्रज्ञान आणि आयातीवरील भारताचे अवलंबित्व देखील लक्षणीयरीत्या कमी होऊ शकते. ए. टी. ए. जी. एस. मुळे रोजगारही निर्माण होईल असा सरकारचा दावा आहे.

जळगाव हादरलं! मुलीने प्रेमविवाह केला म्हणून बापानेच घेतला लेकीचा जीव
जळगाव हादरलं! मुलीने प्रेमविवाह केला म्हणून बापानेच घेतला लेकीचा जीव.
एनआयएकडून पहलगाम हल्ल्याच्या तपासाला वेग
एनआयएकडून पहलगाम हल्ल्याच्या तपासाला वेग.
ठाकरे बंधु एकत्र येणार? आता थेट मातोश्रीबाहेरच बॅनरबाजी
ठाकरे बंधु एकत्र येणार? आता थेट मातोश्रीबाहेरच बॅनरबाजी.
दहशतवाद्यांना कठोर उत्तर देऊ; पंतप्रधान मोदींचा पाकला थेट इशारा
दहशतवाद्यांना कठोर उत्तर देऊ; पंतप्रधान मोदींचा पाकला थेट इशारा.
दहशतवाद्यांना सैन्याचा दणका! 9 दहशतवाद्यांची घरं उद्ध्वस्त
दहशतवाद्यांना सैन्याचा दणका! 9 दहशतवाद्यांची घरं उद्ध्वस्त.
..पाकिस्तानातून आले होते, कसे समजले? -स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती
..पाकिस्तानातून आले होते, कसे समजले? -स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद सरस्वती.
पाकिस्तानी नागरिकांवरून महायुतीत समन्वयाचा अभाव
पाकिस्तानी नागरिकांवरून महायुतीत समन्वयाचा अभाव.
व्यापार ठप्प झाला, जनजीवन विस्कळीत झालं; पहलगाममध्ये शुकशुकाट
व्यापार ठप्प झाला, जनजीवन विस्कळीत झालं; पहलगाममध्ये शुकशुकाट.
'काही लोक घरातून बाहेर पडले की..', नाव न घेता शिंदेंचा ठाकरेंना टोला
'काही लोक घरातून बाहेर पडले की..', नाव न घेता शिंदेंचा ठाकरेंना टोला.
'१३० अण्वस्त्रे फक्त भारतासाठी..', पाकिस्तानची पुन्हा एकदा डरपोक्ती
'१३० अण्वस्त्रे फक्त भारतासाठी..', पाकिस्तानची पुन्हा एकदा डरपोक्ती.