AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

जर तुमच्या जमिनीवर विमानतळ होणार असेल तर तुम्हाला सरकारकडून किती पैसे मिळतात? ऐकून बसेल धक्का

विचार करा समजा तुमच्या जमिनीवर विमानतळ बनवण्याचा सरकारचा प्लान आहे, त्यासाठी तुमची जमीन अधिग्रहीत करण्यात आली. अशावेळी तुम्हाला जास्तीत जास्त सरकार किती मोबदला देऊ शकते?

जर तुमच्या जमिनीवर विमानतळ होणार असेल तर तुम्हाला सरकारकडून किती पैसे मिळतात? ऐकून बसेल धक्का
विमान तळासाठी जमीन अधिग्रहित केल्यास किती मोबदला मिळतो? Image Credit source: टीव्ही 9 मराठी
| Updated on: Jun 18, 2026 | 5:37 PM
Share

नोएडा येथील जेवर आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरून आता व्यावसायिक विमान उड्डाणांना सुरुवात झाली आहे. विमानांचं उड्डाण सुरू होताच शेतकऱ्यांची जमीन अधिग्रहण आणि त्या जमिनीचा मोबदला यावर चर्चा सुरू झाली आहे. परंतु त्यानंतर अनेकांना आता असा प्रश्न पडला आहे की, समजा एखाद्या सरकारी प्रकल्पासाठी जर तुमची जमीन अधिग्रहित करण्यात आली तर तुम्हाला त्याचा नेमका किती मोबदला मिळतो? समजा तुमची जमीन जर सरकारने एखाद्या आंतरराष्ट्रीय विमानतळासाठी अधिग्रहित केली तर त्याबदल्यात तुम्हाला किती मोबदाला मिळू शकतो? याचा कधी तुम्ही विचार केला आहे का?

मोबदल्याचं नेमकं गणित काय?

सरकार जेव्हा पण एखाद्या मोठ्या प्रोजेक्टसाठी तुमच्या जमिनीची निवड करते तेव्हा आधी त्या जमिनीचं अधिग्रहण केलं जातं. त्यानंतर तुम्हाला त्या जमिनीचा किती मोबदला मिळणार हे ठरवलं जातं. तुमच्या जमिनीचा तुम्हाला किती मोबदला मिळणार हे पूर्णपणे त्या भागातील जमिनीचं बाजार मूल्य आणि तुमच्या जमिनीचं लोकेशन काय आहे? यावर अवलंबू असतो. प्रत्येक राज्यासाठी जमिनीचा भाव हा वेगवेगळा असतो. तरी देखील जमिनिचा मोबदला म्हणून शेतकऱ्यांना सरासरी 1 ते 1.50 कोटीपर्यंत रक्कम दिली जाते. जर तुम्ही हेक्टरचा विचार करत असाल तर तिथे तुमच्या जमिनीचं बाजार मूल्य किती आहे, तसेच तुमच्या जमिनीचं लोकेशन काय आहे? यावरून त्याची किंमत ठरते.

साधारणपणे एक हेक्टरसाठी सरकार सरासरी 20 लाख ते 60 लाख रुपयांपर्यंत अधिग्रहित जमिनीचा मोबदला देते. हे दर प्रत्येक राज्यात वेगवेगळे आहेत. जर तुमची जमीन ही प्राईम लोकेशनला आणि शहराला लागून असेल तर तुम्हाला त्या जमिनिचा मोबदला देखील जास्त मिळतो. जर तुमची जमीन हे प्राईम लोकेशनला नसेल आणि तेथे बाजार भाव देखील कमी असेल तर अशावेळी तुम्हाला तुमच्या जमिनीचे कमी पैसे मिळतात. तुमच्या परिसरात जमिनीचा सरासरी जो भाव सुरू आहे, त्यापेक्षा थोडा अधिकचा मोबदला सरकारकडून तुमची जमिन अधिग्रहन करताना दिला जातो.

Follow Us
पायल झांबरे प्रकरणाच्या सुनावणीत नेमकं काय घडलं? जाणून घ्या सविस्तर
Payal Zambare Case : पायल झांबरे प्रकरणाच्या सुनावणीत नेमकं काय घडलं? जाणून घ्या सविस्तर
आधी कर्जत-जामखेडमधून निवडून येणार का ते सांगा; उमेश पाटलांचा रोहित....
Umesh Patil On Rohit Pawar : आधी कर्जत-जामखेडमधून निवडून येणार का ते सांगा; उमेश पाटलांचा रोहित पवारांना थेट सवाल
राष्ट्रवादीच्या आमदारांची सुनेत्रा पवारांसमोर नाराजी; शिंदेंच्या....
NCP Meeting Update : राष्ट्रवादीच्या आमदारांची सुनेत्रा पवारांसमोर नाराजी; शिंदेंच्या खात्यांबाबत उपस्थित केले प्रश्न
गोकुळच्या सत्तासंघर्षात सतेज पाटलांना मोठा धक्का; चार शासननियुक्त...
Gokul : गोकुळच्या सत्तासंघर्षात सतेज पाटलांना मोठा धक्का; चार शासननियुक्त संचालकांमुळे सत्तेचं गणितच बदललं
समृद्धी महामार्गावर दरोडेखोरांचा धुमाकूळ; सहा महिन्यांत 8 वेळा दगडफेक
Samruddhi Highway : समृद्धी महामार्गावर दरोडेखोरांचा धुमाकूळ; सहा महिन्यांत 8 वेळा दगडफेक, 5 वेळा लुटमार; प्रवाशांमध्ये भीती
शिवसेना सुनावणीत अपात्रतेचा पेच पुन्हा ऐरणीवर; पुढील सुनावणीकडे....
Shivsena Hearing Case : शिवसेना सुनावणीत अपात्रतेचा पेच पुन्हा ऐरणीवर; पुढील सुनावणीकडे राज्याचं लक्ष 
शिंदे गटाचे वकील मेहतांनी मांडला व्हीपचा महत्त्वाचा मुद्दा, म्हणाले...
Shivsena : शिवसेना पक्षचिन्हाच्या सुनावणीत नवा ट्विस्ट; शिंदे गटाचे वकील ध्रुव मेहतांनी मांडला व्हीपचा महत्त्वाचा मुद्दा, म्हणाले...
आमदार-खासदार विकत घ्यायला खोक्यांचे पैसे, शेतकऱ्यांना मदत करताना शेकडो
Aaditya Thackeray : आमदार-खासदार विकत घ्यायला खोके भरून पैसे, शेतकऱ्यांना मदत करताना शेकडो अटी; आदित्य ठाकरेंचा सरकारवर हल्लाबोल
दिवाळीआधी शेतकऱ्यांना दिलासा, फडणवीसांनी जाहीर केले महत्त्वाचे आकडे
CM Devendra Fadnavis : दिवाळीआधी शेतकऱ्यांना दिलासा, खात्यांत 5 हजार रुपये जमा; मुख्यमंत्री फडणवीसांनी जाहीर केले महत्त्वाचे आकडे
शरद पवारांना डिस्चार्ज मिळताच मोदींचा फोन; सुप्रिया आणि आम्ही देश.....
Sharad Pawar : शरद पवारांना डिस्चार्ज मिळताच मोदींचा फोन; सुप्रिया आणि आम्ही देश सांभाळू, तुम्ही ठणठणीत राहा