AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

NMC Election 2022 Ward No 43 | प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये भाजप, काँग्रेस की तिसराच पक्ष उघडेल खाते? काय असतील विजयाची समीकरणे?

NMC Election Ward No 43 | नागपूर महापालिकेच्या प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये भाजपसहीत काँग्रेस आणि इतर पक्षाचे उमेदवारही शड्डू ठोकून आहे. विजयासाठी उमेदवारांनी जोरदार फिल्डिंग लावली आहे.

NMC Election 2022 Ward No 43 | प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये भाजप, काँग्रेस की तिसराच पक्ष उघडेल खाते? काय असतील विजयाची समीकरणे?
भाजप, काँग्रेस की तिसरा उमेदवार मारणार बाजीImage Credit source: TV9marathi
| Updated on: Aug 06, 2022 | 7:03 PM
Share

NMC Election Ward No 43 | मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी महाविकास आघाडीवर कुरघोडी करण्यासाठी आता पुन्हा महापालिका निवडणुकीतील (Municipal election) सदस्यसंख्येचा निर्णय फिरवल्याने एक वर्षांपासून महापालिका निवडणुकीसाठी प्रशासनाने केलेल्या मेहनतीवर पाणी फेरल्या गेले. नव्या निर्णयामुळे आता 2017 साली निवडणुकीवेळी जी स्थिती होती, तशीच स्थिती राहणार आहे. राज्यातील सध्याच्या सत्ता संघर्षानंतर स्थानिक पातळीवर ही बरीच समीकरणं (local level equation) बदलली आहेत. राज्याची उपराजधानी असलेल्या नागपूरातही पालिका निवडणुकीची दोन वर्षांपासून गोळाबेरीज सुरु आहे. राज्यातील सत्तांतरणाचे बिन्निचे शिलेदार देवेंद्र फडणवीस (Devendra Fadnavis) यांचे नागपूर महापालिकेच्या निवडणुकीवर बारीक लक्ष आहे. फडणवीस यांच्या नेतृत्वातील या निवडणुकीकडे सगळ्यांचे लक्ष लागले आहे. याच पार्श्वभूमीवर पालिका निवडणुकीची रचना, आरक्षण हे मुद्दे पालिका निवडणुकीचे राजकारण तापवल्याशिवाय राहणार नाहीत. नागपूर पालिकेच्या (NMC Election 2022) प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये आता काय बदल होतो हे पाहणे औत्सुक्याचे ठरेल. तुर्तास 2022 च्या रचनेप्रमाणे एकूण तीन वॉर्ड येतात. याआधी प्रभाग क्रमांक मध्ये चार वॉर्ड होते. आता नव्या रचनेप्रमाणेत या प्रभागामधील कोणता वॉर्ड आरक्षित झाला आहे? कुणासाठी आरक्षित झाला आहे? हे पाहुयात

ऑपरेशन कमळसाठी कंबर कसली

संघ मुख्यालय असलेल्या नागपुरातील भाजपचा बालेकिल्ला मजबूत करण्यासाठी भाजपने (BJP) प्रयत्न चालविले आहे. गेल्या निवडणुकीत भाजपचे 108 तर काँग्रसचे 29 नगरसेवक निवडून आले होते. सेना पार चौथ्या स्थानावर होती. आता पालिकेत ऑपेरशन कमळ साठी भाजपतील स्थानिक नेतृत्व सक्रीय झाले आहे. दुसऱ्या क्रमांकाची मते घेणाऱ्या काँग्रेसच्या उमेदवारांवर (Congress Candidate) भाजपचा डोळा आहे. ज्यांचे स्थानिक नेटवर्क तगडे आहे, अशा विरोधी गटातील उमेदवारांना भाजपच्या गोटात आणण्याचा प्रयत्न सुरु आहे. त्यामुळे प्रभार रचनेतील बदलासह उमेदवार बदलाचा ही धक्का काही प्रभागात बसू शकतो. प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये भाजप, काँग्रेस की तिसरा उमेदवार बाजी मारेल हे लवकरच स्पष्ट होईल.

2017 साली नागपूर महानगर पालिकेमध्ये भाजपने आपलं निर्विवाद वर्चस्व राखलं होतं. संख्याबळावर महापालिकेत भाजप हा सर्वात मोठा पक्ष ठरला होता. भाजपनंतर पालिकेच्या रिंगणात काँग्रेस,मग बीएसपी आणि सगळ्यात शेवटी शिवसेनेने पालिके स्थान मिळवले होते.

नागपूर महानगर पालिका : प्रभाग क्रमांक 43 प्रभाग क्रमांक 43 मध्ये नेमके किती वॉर्ड? : 3

लोकसंख्येचे गणित काय?

एकूण लोकसंख्या : 48081 अनुसूचीत जाती : 16030 अनुसूचीत जमाती : 2324

प्रभागात कोणता परिसर?

अजनी, गुलमोहर कॉलनी, नरेंद्र नगर, सुयोग नगर, वंजारी नगर, अरविंद नगर, पार्वती नगर, श्रीनगर, मेडिकल कॉलेज परिसर, इंदिरा नगर, सुंदरबन, सुयोग नगर, गावंडे लेआऊट आदी परिसर

प्रभाग क्रमांक एकमधील आरक्षण पुढीलप्रमाणे :

प्रभाग क्रमांक 43 अ : अनुसूचित जाती महिला प्रभाग क्रमांक 43 ब : सर्वसाधारण महिला प्रभाग क्रमांक 43 क : सर्वसाधारण

नव्या रचनेप्रमाणे नागपुरात एकूण 156 वॉर्डमध्ये प्रत्येकी तीन प्रभाग आहेत. त्यातील 31 प्रभाग अनुसूचित जाती, 12 वॉर्ड अनुसूचित जमाती तर 113 वॉर्ड हे सर्वसाधारण प्रवर्गासाठी आरक्षित करण्यात आले आहेत. अनुसूचित जातीच्या 31 पैकी 16 प्रभागात महिलांना, अनुसूचित जमातीच्या 12 पैकी 6 प्रभागांत महिलांना तर सर्वसाधारण प्रवर्गातील 113 पैकी 56 प्रभागात महिलांना आरक्षण देण्यात आलं आहे. 156 पैकी एकूण 78 प्रभाग हे महिलांसाठी राखीव ठेवण्यात आले आहेत.

नागपूर महानगर पालिकेचा निकाल (2017)

एकूण जागा 151

भाजप 108 काँग्रेस 29 बीएसपी 10 शिवसेना 2 राष्ट्रवादी काँग्रेस 1 अपक्ष 1

पक्षउमेदवार विजयी
भाजप
काँग्रेस
शिवसेना
राष्ट्रवादी कॉंग्रेस
बसपा
इतर
पक्षउमेदवार विजयी
भाजप
काँग्रेस
शिवसेना
राष्ट्रवादी कॉंग्रेस
बसपा
इतर
पक्षउमेदवार विजयी
भाजप
काँग्रेस
शिवसेना
राष्ट्रवादी कॉंग्रेस
बसपा
इतर
Follow Us
अधिकारी फिरकलेच नाहीत; शेतकऱ्याचा थेट कृषिमंत्र्यांना फोन, म्हणाले...
अधिकारी फिरकलेच नाहीत; शेतकऱ्याचा थेट कृषिमंत्र्यांना फोन, म्हणाले...
पुण्यातील 10 चौकात 104.5 डेसिबल ध्वनी पातळीची नोंद; बापट म्हणाले...
पुण्यातील लक्ष्मी रोडवरील प्रमुख 10 चौकात 104.5 डेसिबल ध्वनी पातळीची नोंद, बापट म्हणाले...
28 पदकांसह भारताची शानदार कामगिरी; नेमबाजी ठरली सर्वाधिक पदकांची मानकर
28 पदकांसह भारताची शानदार कामगिरी; नेमबाजी ठरली सर्वाधिक पदकांची मानकरी
75 कोटींच्या सोन्याची तस्करी उघड; DRI ची मोठी कारवाई, 11 जण अटकेत
75 कोटींच्या सोन्याची तस्करी उघड; DRI ची मोठी कारवाई, 11 जण अटकेत
इंद्रावती नदीने धोक्याची पातळी ओलांडली; छत्तीसगडमध्ये महापुराचा कहर
इंद्रावती नदीने धोक्याची पातळी ओलांडली; छत्तीसगडमध्ये महापुराचा कहर
मराठा आंदोलनातून धक्कादायक दावा; ललित तारख यांचा जरांगेंवर गंभीर...
मराठा आंदोलनातून धक्कादायक दावा; ललित तारख यांचा जरांगेंवर गंभीर आरोप
जनतेची माफी मागा; एकनाथ शिंदेंचा राहुल गांधी आणि इंडिया आघाडीवर...
जनतेची माफी मागा; एकनाथ शिंदेंचा राहुल गांधी आणि इंडिया आघाडीवर हल्लाबोल
लोकलमधून तरुणी थेट रेल्वे ट्रॅकवर पडली; प्रसंगावधानामुळे जीव वाचला
Kalyan : लोकलमधून तरुणी थेट रेल्वे ट्रॅकवर पडली; पोलिसांनी क्षणाचाही विलंब न करता धाव घेतली, प्रसंगावधानामुळे जीव वाचला
मोठी बातमी! SIRवरील दावे-आक्षेपांसाठी 12 ऑक्टोबरपर्यंत मुदतवाढ
SIR : महाराष्ट्रासाठी मोठी बातमी! SIRवरील दावे-आक्षेपांसाठी 12 ऑक्टोबरपर्यंत मुदतवाढ, निवडणूक आयोगाचं महत्त्वाचं स्पष्टीकरण ऐकाच...
ह्यांना परवानगीचा मिजास...; बापटांचा विसर्जन मिरवणुकीवर घणाघात
Vidyanand Bapat : ह्यांना परवानगीचा मिजास...त्यामुळे अशा खुळचट...; बापटांचा विसर्जन मिरवणुकांच्या परवानगीवरच घणाघात