AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Kalashtami 2024 : या तारखेला साजरी होणार पौष महिन्याची कालाष्टमी, कालभैरवाच्या उपासनेने पूर्ण होतील सर्व मनोकामना

धार्मिक मान्यतेनुसार कालाष्टमीचे व्रत आणि कालभैरव बाबाची पूजा केल्याने अकाली मृत्यूचा धोका टळतो. याशिवाय शनि आणि राहूच्या अशुभ प्रभावापासूनही आराम मिळतो. कालभैरव ही तंत्र-मंत्राची देवता मानली जाते. अशा स्थितीत कालाष्टमीच्या दिवशी कालभैरवाचे पूजन केल्यास सर्व प्रकारची सिद्धी प्राप्त होते.

Kalashtami 2024 : या तारखेला साजरी होणार पौष महिन्याची कालाष्टमी, कालभैरवाच्या उपासनेने पूर्ण होतील सर्व मनोकामना
कालभैरव Image Credit source: Social Media
| Updated on: Jan 30, 2024 | 9:04 AM
Share

मुंबई : प्रत्येक महिन्याच्या कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला कालाष्टमी (Kalashtami February 2024) साजरी केली जाते. या दिवशी भगवान भोलेनाथांच्या भैरव रूपाची पूजा करण्याची परंपरा आहे. भैरवबाबांची तीन रूपे आहेत – काल भैरव, बटुक भैरव आणि रुरू भैरव. कालाष्टमीच्या दिवशी कालभैरवाची पूजा केली जाते. असे म्हणतात की कालाष्टमीच्या दिवशी काळभैरव बाबाची पूजा केल्याने लोकांच्या जीवनातील सर्व समस्या दूर होतात आणि सर्व मनोकामनाही पूर्ण होतात. चला तर मग जाणून घेऊया माघ महिन्यात कोणत्या दिवशी कालाष्टमी व्रत पाळले जाईल आणि पूजेसाठी कोणता शुभ मुहूर्त असेल.

कालाष्टमी व्रत तारीख 2024

हिंदू कॅलेंडरनुसार, पौष कृष्ण पक्षाची तारीख 2 फेब्रुवारीच्या संध्याकाळी 4.03 पर्यंत राहील, त्यानंतर अष्टमी तिथी होईल. अष्टमी तिथी 3 फेब्रुवारी रोजी सायंकाळी 5.20 वाजता समाप्त होईल. अशा स्थितीत शुक्रवार, 2 फेब्रुवारी 2024 रोजी कालाष्टमी उपवास केला जाणार आहे.

कालाष्टमी व्रत 2024 शुभ मुहूर्त

  • कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीचा प्रारंभ – 2 फेब्रुवारी दुपारी 4:02 वाजता
  • कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथी समाप्त होईल – 3 फेब्रुवारीला संध्याकाळी 5.20 वाजता
  • कालाष्टमी व्रत तारीख- 2 फेब्रुवारी 2024
  • ब्रह्म मुहूर्त – 2 फेब्रुवारी रोजी सकाळी 05:24 ते 06:17 पर्यंत
  • अभिजीत मुहूर्त- 2 फेब्रुवारी दुपारी 12:13 ते 12:57 पर्यंत
  • निशिता काल पूजा मुहूर्त – 2 फेब्रुवारी रोजी रात्री 12:08 ते पहाटे 1:01 पर्यंत

कालाष्टमी व्रताचे महत्व

धार्मिक मान्यतेनुसार कालाष्टमीचे व्रत आणि कालभैरव बाबाची पूजा केल्याने अकाली मृत्यूचा धोका टळतो. याशिवाय शनि आणि राहूच्या अशुभ प्रभावापासूनही आराम मिळतो. कालभैरव ही तंत्र-मंत्राची देवता मानली जाते. अशा स्थितीत कालाष्टमीच्या दिवशी कालभैरवाचे पूजन केल्यास सर्व प्रकारची सिद्धी प्राप्त होते.

कालाष्टमीचे उपाय

कालाष्टमीच्या दिवशी काळभैरवाच्या पायाला काळा धागा बांधावा. यानंतर खालील मंत्राचा जप करावा. असे मानले जाते की हा उपाय केल्याने सर्व प्रकारची भीती दूर होते.

‘ओम हरीम बटुकाय आपुद्धधरनाया कुरु कुरु बटुकाय हरीम ओम’

या दिवशी सकाळी स्नान करून भैरवबाबांची पूजा करून त्यांच्यासमोर दिवा लावावा. तुमची इच्छा सांगा. यावेळी कालभैरवाला जिलेबी अर्पण करा. असे केल्याने देव प्रसन्न होतात आणि सर्व मनोकामना पूर्ण होतात असा विश्वास आहे.

पौष महिन्यातील कालाष्टमी निमित्त पूजेच्या वेळी कालभैरवाला गोड भाकरी अर्पण करा. त्यांच्यासमोर दिवा लावा. हा उपाय केल्यास घरातील नकारात्मक ऊर्जा दूर होते.

कालाष्टमीच्या दिवशी काळभैरवाच्या मंदिरात कापूर आणि काजळ दान करणे शुभ मानले जाते. असे केल्याने व्यक्तीला जीवनातील सर्व दुःखांपासून मुक्ती मिळते.

जर तुम्हाला जीवनात पैशाशी संबंधित समस्या येत असतील तर कालाष्टमीच्या दिवशी कालभैरवाला सिंदूर किंवा चमेलीचे तेल अर्पण करा. हा उपाय केल्याने सर्व समस्या दूर होतात.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
रत्नागिरीत अवकाळी पावसाचा आंब्यांना फटका, शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान
रत्नागिरीत अवकाळी पावसाचा आंब्यांना फटका, शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान.
'कर्माचे फळ...,' चाकणकरांच्या राजीनाम्यावर दमानिया यांची प्रतिक्रीया
'कर्माचे फळ...,' चाकणकरांच्या राजीनाम्यावर दमानिया यांची प्रतिक्रीया.
अजितदादांच्या अपघाताला 2 महिने झाले तरी उद्याप न्याय मिळाला नाही
अजितदादांच्या अपघाताला 2 महिने झाले तरी उद्याप न्याय मिळाला नाही.
बुलढाण्यात इंधन टंचाई; एकाच पंपावर गर्दी, अफवांमुळे तुटवडा वाढला?
बुलढाण्यात इंधन टंचाई; एकाच पंपावर गर्दी, अफवांमुळे तुटवडा वाढला?.
ठाकरेंच्या काळात पाणी दिलं हा आरोप दिशाभूल करणारा
ठाकरेंच्या काळात पाणी दिलं हा आरोप दिशाभूल करणारा.
पेट्रोल-डिझेल दरवाढीबाबत फडणवीसांचं मोठं विधान
पेट्रोल-डिझेल दरवाढीबाबत फडणवीसांचं मोठं विधान.
लॉकडाऊन लागणार नाही, अफवा पसरवणाऱ्यांवर कठोर कारवाई करणार - CM फडणवीस
लॉकडाऊन लागणार नाही, अफवा पसरवणाऱ्यांवर कठोर कारवाई करणार - CM फडणवीस.
छत्रपती संभाजीनगर महापालिकेत सभागृहात गोंधळ; ठाकरेंच्या नगरसेवकांना...
छत्रपती संभाजीनगर महापालिकेत सभागृहात गोंधळ; ठाकरेंच्या नगरसेवकांना....
बुलढाणा चांदी बाजारात मंदी; LPGच्या तुटवड्यामुळे दागिन्यांचे काम ठप्प
बुलढाणा चांदी बाजारात मंदी; LPGच्या तुटवड्यामुळे दागिन्यांचे काम ठप्प.
राजकारण संपल्यानंतर काय करणार? पंकजा मुंडे यांचं मोठं विधान काय?
राजकारण संपल्यानंतर काय करणार? पंकजा मुंडे यांचं मोठं विधान काय?.