AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Kaal Bhairav Alcohol Mystery : उज्जैनच्या काल भैरवाला का दिला जातो मद्याचा प्रसाद? काय आहे यामागची धार्मीक मान्यता?

या मंदिराचे बांधकाम 9व्या शतकापासून ते 12व्या शतकाच्या दरम्यानचे मानले जाते, जे त्या काळातील राजा भद्रसेनने केले होते. स्कंद पुराणानुसार मुख्य मंदिर राजा भद्रसेननेच बांधले असे सांगितले आहे.

Kaal Bhairav Alcohol Mystery : उज्जैनच्या काल भैरवाला का दिला जातो मद्याचा प्रसाद? काय आहे यामागची धार्मीक मान्यता?
काल भैरवImage Credit source: Social media
Nitish Gadge
Nitish Gadge | Updated on: Mar 10, 2023 | 6:29 PM
Share

उज्जैन : प्रसिद्ध काळभैरव मंदिर मध्य प्रदेश राज्यातील उज्जैन शहरात शिप्रा नदीच्या काठावर आहे, ज्याला दरवर्षी लाखो भाविक भेट देतात. हे मंदिर ज्या ठिकाणी आहे ते भैरवगड म्हणूनही ओळखले जाते. हे भगवान शिवाचे रुद्र रूप भैरव बाबा यांना समर्पित आहे (Kaal Bhairav Alcohol Mystery). स्कंद पुराणातील अवंती कांड या मंदिराविषयी सांगितले आहे. भैरवबाबांना कोतवाल म्हणजेच उज्जैन शहराचे रक्षक म्हणूनही ओळखले जाते. हे उज्जैनच्या मुख्य महाकाल मंदिरापासून थोड्या अंतरावर आहे. अनेक रहस्ये आणि इतिहासाच्या कथा या मंदिराशी निगडीत आहेत.

काल भैरव मंदिराचा इतिहास

या मंदिराचे बांधकाम 9व्या शतकापासून ते 12व्या शतकाच्या दरम्यानचे मानले जाते, जे त्या काळातील राजा भद्रसेनने केले होते. स्कंद पुराणानुसार मुख्य मंदिर राजा भद्रसेननेच बांधले असे सांगितले आहे. त्या काळातील अनेक प्राचीन मूर्तीही सापडल्या आहेत.

मग हळूहळू भारतावर मुघलांचे हल्ले वाढू लागले आणि त्यांनी आपली अनेक मंदिरे उद्ध्वस्त केली पण कालभैरव मंदिराला ते शोधू शकले नाही. त्याच्या कथेचा आणि पुनर्रचनेचा काळ मराठ्यांच्या काळातील.

मुघल आक्रमकांनी पश्चिमेपासून उत्तर भारतापर्यंत खूप रक्तपात घडवला होता. त्यांचे सैन्य शांततेचा संदेश घेऊन आले नाही, तर रक्ताच्या नद्या वाहून आले, परंतु दक्षिणेतील मराठा योद्ध्यांनी हार मानली नाही. पराभूत होऊनही मराठा राजा आणि सैनिकांनी लढा चालू ठेवला आणि त्यांच्या हातून अनेक राज्ये हिसकावून घेतली.

त्याच वेळी एक महान राजा महादाजी शिंदे होते ज्यांचा मुघल आक्रमकांनी पराभव केला होता. पानिपतच्या तिसऱ्या युद्धापूर्वी महादजी शिंदे यावेळी भैरव मंदिरात आले आणि त्यांनी आपली पगडी भैरवबाबांना दिली आणि विजयानंतर मंदिराचे पुनरुज्जीवन करण्याची शपथ घेतली. यानंतर महादजी शिंदे यांना विजय मिळाला आणि त्यांनी मंदिराचे मोठे बांधकाम करून घेतले. तेव्हापासून आजतागायत शिंदे राज घराण्यातील त्यांची शाही पगडी भैरवबाबांच्या दरबारात येते.

काल भैरवची मूर्ती करते मद्य सेवन

येथील कालभैरवच्या मुख्य मूर्तीशी निगडित एक रहस्य आहे, जे या मंदिराचे वैशिष्ट्य आणखी वाढवते. वास्तविक, कालभैरवाच्या मूर्तीला प्रामुख्याने दररोज भक्तांकडून मद्य अर्पण केले जाते. भक्त येथे दारूची बाटली आणतात आणि पुजाऱ्याला देतात. पुजारी जेव्हा ती दारू कालभैरवाच्या तोंडाजवळ ठेवतात तेव्हा आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे ती आतमध्ये शोषून घेते.

आजपर्यंत लाखो आणि करोडो लिटरची दारू तिथे भाविकांनी अर्पण केली आहे. त्याचे रहस्य जाणून घेण्यासाठी मुघल आणि इंग्रजांनी अनेकवेळा तपास केला परंतु कोणतेही वैज्ञानिक तथ्य उघड झाले नाही. या मंदिराभोवती मोठी भिंत बांधण्यासाठी उत्खनन सुरू असतानाही या मंदिराचे रहस्य जाणून घेण्यासाठी लाखो भाविक येथे पोहोचले.

काही लोकांचा असा अंदाज होता की या मंदिराच्या खाली किंवा आजूबाजूला एक गुहा आहे जिथे ही सर्व दारू जाते पण अशी गुहा आजपर्यंत सापडली नाही. त्यामुळे या मंदिरावरील लोकांची श्रद्धा अधिकच वाढली.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
राऊत अचानक राज ठाकरेंच्या भेटीला दोघांमध्ये नेमकी काय चर्चा?
Sanjay Raut Meet Raj Thackeray : संजय राऊत अचानक राज ठाकरेंच्या भेटीला शिवतीर्थवर! दोघांमध्ये नेमकी काय चर्चा? राजकीय वर्तुळात चर्चांना उधाण
मोठी अपडेट समोर! ट्रिगर-1 म्हणजे काय? महाराष्ट्रातील दुष्काळ निवारण...
मोठी अपडेट समोर! ट्रिगर-1 म्हणजे काय? महाराष्ट्रातील दुष्काळ निवारणाचा पहिला टप्पा
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील यांची नवी रणनीती; नेमकं काय ठरवलं?
मराठा आरक्षणासाठी जरांगे पाटील यांची नवी रणनीती; नेमकं काय ठरवलं?
मुख्यमंत्री फडणवीसांमुळे शेतकऱ्यांची दिवाळी गोड होणार; नेत्याचं...
मुख्यमंत्री फडणवीसांमुळे शेतकऱ्यांची दिवाळी गोड होणार... बड्या नेत्याचं विधान चर्चेत
राज्यातील 265 तालुक्यात दुष्काळ जाहीर विरोधक काय म्हणतात?
Maharashtra Drought Issue : राज्यातील 265 तालुक्यात दुष्काळ जाहीर विरोधक काय म्हणतात?
मोठी बातमी! महाराष्ट्रातील 75 टक्के भागात दुष्काळ जाहीर; म्हणजेच 265..
मोठी बातमी! महाराष्ट्रातील 75 टक्के भागात दुष्काळ जाहीर; म्हणजेच 265 तालुक्यांमध्ये...
अखेरचं मुख दर्शन; लालबागच्या राजाला कार्यकर्त्यांचा भावनिक निरोप
Lalbagcha Raja 2026 : अखेरचं मुख दर्शन; लालबागच्या राजाला कार्यकर्त्यांचा भावनिक निरोप
डोळ्यांत सामावून घेण्यासारखा क्षण; लालबागच्या राजाचे दिमाखात विसर्जन
डोळ्यांत सामावून घेण्यासारखा क्षण; लालबागच्या राजाचे दिमाखात विसर्जन
सर्व गणेश भक्तांकडून समुद्राचं पाणी उडवत लालबागच्या राजाला सलामी
Lalbugcha Raja Visarjan : सर्व गणेश भक्तांकडून समुद्राचं पाणी उडवत लालबागच्या राजाला सलामी
मुंबई चौपाटीवर गणेश विसर्जनानंतर 'Sea Shore Shine' स्वच्छता मोहिम,
मुंबई चौपाटीवर गणेश विसर्जनानंतर 'Sea Shore Shine' स्वच्छता मोहिम, अमृता फडणवीसांचा निर्धार