AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Raksha Bandhan 2022: उद्या राखी बांधावी की नाही? अनेकांना आहे संभ्रम

श्री हनुमान पंचांग, ​​हृषीकेश पंचांग, ​​महावीर पंचांग आणि अन्नपूर्णा पंचांगानुसार 11 ऑगस्ट रोजी पहाटे 5:30 वाजता सूर्योदय होत आहे. या दिवशी पौर्णिमेचे मूल्य सकाळी 9.35 वाजता असते. त्याच वेळी, म्हणजे 9.35 दिवसांत, भाद्रा देखील पौर्णिमेसह सुरू होत आहे.

Raksha Bandhan 2022: उद्या राखी बांधावी की नाही? अनेकांना आहे संभ्रम
रक्षाबंधन Image Credit source: Social Media
Nitish Gadge
Nitish Gadge | Updated on: Aug 11, 2022 | 1:55 PM
Share

Raksha bandhan 2022: आज भाऊ बहिणीच्या प्रेमळ नात्यांचा सण  रक्षाबंधन साजरा केला जातोय. या वेळी पौर्णिमा जरी दोन दिवस असली तरी रक्षाबंधन (Rakhi 2022) मात्र  11 ऑगस्टला साजरे केले जाणार आहे. पौर्णिमा 11 ऑगस्ट रोजी सकाळी 9.35 वाजता सुरु होत असून ती 12 ऑगस्ट रोजी सकाळी 7.18 पर्यंत राहील. म्हणजेच उद्या राखी बांधायची असेल तर सकाळी 7.18 पर्यंत करता येईल. मात्र, 11 रोजी सकाळी 9.35 वाजता पौर्णिमेसोबतच भद्राही होत असून ती रात्री 8.26 पर्यंत राहील. ही परिस्थिती पाहता रात्री 8.26 ते 11.43 या वेळेत रक्षाबंधन साजरे करणे योग्य ठरेल. भद्रा पौर्णिमेला अर्धा काळ राहते, जो या वेळी रात्रीपर्यंत राहील. भद्रामध्ये राखी बांधण्याव्यतिरिक्त इतर शुभ कार्ये वर्ज्य आहेत. 12 ऑगस्टच्या सकाळी पौर्णिमा नक्कीच असली तरी ती प्रतिपदा पूर्ण नाही. त्यामुळे 11 तारखेलाच रक्षाबंधन साजरे करणे योग्य ठरेल.

पंचांगानुसार ही वेळ आहे

श्री हनुमान पंचांग, ​​हृषीकेश पंचांग, ​​महावीर पंचांग आणि अन्नपूर्णा पंचांगानुसार 11 ऑगस्ट रोजी पहाटे 5:30 वाजता सूर्योदय होत आहे. या दिवशी पौर्णिमेचे मूल्य सकाळी 9.35 वाजता असते. त्याच वेळी, म्हणजे 9.35 दिवसांत, भाद्रा देखील पौर्णिमेसह सुरू होत आहे. रात्री 8.25 पर्यंत भद्रची सावली आहे. व्रतवैकल्यानुसार श्रावणी व फाल्गुनी पौर्णिमा भद्रात वर्ज्य मानली जाते.

 रक्षाबंधनाची कथा

रक्षाबंधनाविषयी एक कथा आहे की, वैदिक काळात एकदा देव आणि असुर यांच्यात घनघोर युद्ध झाले. सलग 12 वर्षे देवांचा पराभव होत राहिला. हे पाहता देवमंत्री गुरु बृहस्पती यांच्याकडून युद्ध थांबवण्याची परवानगी घेऊन इंद्राणींनी देवराज इंद्राचे रक्षाबंधन केले. या प्रभावामुळे असुरांचा वध करण्यात इंद्राला यश आले.

आज भद्रा योगसुद्धा आहे

हिंदू कॅलेंडरचे पाच मुख्य भाग आहेत. तिथी, वार, योग, नक्षत्र आणि करण असे हे पाच भाग आहेत. करण हा तिथीचा अर्धा भाग मानला जातो. करण क्रमांकामध्ये एकूण 11 आहेत. या 11 करणांपैकी सातवे कर्ण व्यष्टी भद्रा आहे. जेव्हा चंद्र कर्क, सिंह, कुंभ आणि मीन राशीत प्रवेश करतो आणि भद्रा व्यष्टी करण एकत्र होतो, तेव्हा भद्रा पृथ्वी ग्रहात राहते. अशा वेळी कोणतेही शुभ कार्य करणे वर्ज्य मानले जाते. 11 ऑगस्ट रोजी सकाळी 10:39 पासुन श्रावण पौर्णिमा चालू होते. याच दरम्यान सकाळी 10:39 ते रात्री 08:51 पर्यंत भद्रा आहे. भद्रा काळात शुभ कार्य केले जात नाही.

त्यामुळे बंधुराजाला राखी केव्हा बांधावी अशी शंका भगिनींच्या मनात येऊ शकते. भद्रा ही शनिदेवाची बहीण असा ग्रंथा मधिल उल्लेख आणखीच धडकी भागविणारा आहे. लंकापती रावणाला त्याची बहीण शुर्पणका हिने भद्रा काळात राखी बांधली आणी वर्ष भरात रावणाचा अंत झाला, बहीणीचे रक्षण त्याला करता आले नाही. अशा अनेक आख्यायिका प्रचलित आहेत.

(वरील माहिती उपलबध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही,तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
एक-एक टक्का देतो, आधी 40... शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; खळबळ
एक-एक टक्का देतो, आधी 40...  शिंदेंच्या आमदाराचा व्हिडीओ व्हायरल; एकच खळबळ
श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुला
Omraje Nimbalkar | श्रीकांत शिंदेंसह ओमराजेंनाही मंत्रीपदाची लॉटरी? स्वतःच केला मोठा खुलासा, म्हणाले....
ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस
Omraje Nimbalakar | ओमराजे निंबाळकर विमानतळावर पोहोचण्यापूर्वीच भयंकर घडलं; थेट पोलीस... मोठा गोंधळ
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेम
देवेंद्रजी हुशार, कपटी मित्र...एकनाथ शिंदेंची ठाकरेंवर बोचरी टीका, नेमकं काय म्हणाले?
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच
मोठी अपडेट! NEETनंतर आता टीईटी पेपरफुटीत भयंकर खुलासा; धाड टाकताच पोलिसांना...
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर
तर नोकरी सोडून राजकारणात या, IPS विश्वास नांगरे पाटलांच्या त्या भाषणानंतर राज ठाकरेंचा थेट हल्लबोल!
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय
ठाकरेंच्या पक्षात खिंडार पडलं याचं खरं कारण.... बंडखोरीनंतर संजय देशमुखांनी थेट हे काय सांगितलं?
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी
ठरलं तर मग! पुढचे 3 वर्षे हाच कार्यक्रम; शिवसेनेत... उद्धव ठाकरेंनी सांगितला मास्टर प्लॅन
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल
शिंदेंनी शब्द पाळला! आणखी एका खासदाराला दिलं सर्वात मोठं गिफ्ट? तब्बल...
पुन्हा पेपरफुटी! TET परीक्षेचा पेपर फुटला, पुन्हा परिक्षा कधी होणार?
पुन्हा पेपरफुटी! TET परीक्षेचा पेपर फुटला, पुन्हा परिक्षा कधी होणार?