AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Kalashtami : आज भाद्रपद महिन्यातील कालाष्टमी, पुजा विधी आणि महत्त्व

Kalashtami कालाष्टमीला विशेष महत्त्व आहे. तंत्र शिकणारे कालाष्टमी मोठ्या थाटामाटात साजरी करतात. या दिवशी कालभैरव देवाची मंदिरे सजवली जातात. तसेच विशेष पूजेचे आयोजन केले जाते. या दिवशी मोठ्या संख्येने भाविक मंदिरात दर्शनासाठी येतात.

Kalashtami : आज भाद्रपद महिन्यातील कालाष्टमी, पुजा विधी आणि महत्त्व
कालभैरवImage Credit source: Social Media
| Updated on: Oct 06, 2023 | 8:20 AM
Share

मुंबई : पंचांगानुसार दर महिन्याला कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला कालाष्टमी (Kalashtami 2023) साजरी केली जाते. त्यानुसार भाद्रपद महिन्यात 06 ऑक्टोबरला कालाष्टमी आहे. या दिवशी कालभैरव देवाची पूजा केली जाते. तसेच कालभैरव देवासाठी उपवास केला जातो. जे तंत्र शिकतात ते कालाष्टमीच्या रात्री विधी करतात. कालाष्टमीच्या रात्री कालभैरव देवाची पूजा केली जाते, असे शास्त्रात सांगितले आहे. कालभैरव देवाची पूजा केल्याने साधकाला अपेक्षित फल प्राप्त होते, अशी धार्मिक धारणा आहे. यासोबतच जीवनातील सर्व प्रकारचे दु:ख, रोग, शोक, क्लेश, शारिरीक व मानसिक त्रास दूर होतात. त्यामुळे भाविक काल भैरव देवाची भक्तिभावाने पूजा करतात. चला, जाणून घेऊया शुभ मुहूर्त आणि पूजेची पद्धत.

शुभ वेळ

भाद्रपद महिन्यातील अष्टमी तिथी 06 ऑक्टोबर रोजी सकाळी 06:34 वाजता सुरू होईल आणि दुसऱ्या दिवशी 07 ऑक्टोबर रोजी सकाळी 08:08 वाजता समाप्त होईल. सनातन धर्मात उदय तिथी मानली जाते. त्यामुळे 06 ऑक्टोबर रोजी कालाष्टमी साजरी केली जाणार आहे.

महत्त्व

कालाष्टमीला विशेष महत्त्व आहे. तंत्र शिकणारे कालाष्टमी मोठ्या थाटामाटात साजरी करतात. या दिवशी कालभैरव देवाची मंदिरे सजवली जातात. तसेच विशेष पूजेचे आयोजन केले जाते. या दिवशी मोठ्या संख्येने भाविक मंदिरात दर्शनासाठी येतात. यानिमित्त उज्जैन येथील महाकालेश्वर मंदिरासह देशातील सर्व प्रमुख शिवमंदिरांमध्ये विशेष पूजा केली जाते.

उपासनेची पद्धत

कालाष्टमीच्या दिवशी ब्रह्म मुहूर्तावर उठून सर्वप्रथम कालभैरव देवाला नमस्कार करावा. यानंतर, घर स्वच्छ करा. रोजचे काम उरकून गंगाजलाने असलेल्या पाण्याने स्नान करावे.  शुद्ध होऊन नवीन पांढरी वस्त्रे परिधान करावीत. आता सर्व प्रथम सूर्यदेवाला जल अर्पण करा. त्यानंतर पंचोपचार करून कालभैरव देवाची पूजा पंचामृत, दूध, दही, बिल्वपत्र, धतुरा, फळे, फुले, अगरबत्ती इत्यादींनी करावी. यावेळी भैरव कवच पाठ करून मंत्राचा जप करावा. पूजेच्या शेवटी, आरती करा आणि सुख, समृद्धी आणि संपत्तीसाठी प्रार्थना करा. दिवसभर उपवास ठेवा. रात्री आंघोळ करावी, ध्यान करावे व नंतर विधीप्रमाणे पूजा व आरती करावी. यानंतर फलाहार करा.  दुसऱ्या दिवशी, रोजच्याप्रमाणे पूजा करून उपवास सोडावा.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर
केवळ फोटो असणे म्हणजे त्यांच्या कृत्यात सहभाग नाही - दीपक केसरकर.
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता
विलीनीकरणाच्या चर्चेसाठी सुनेत्रा पवारांकडे यावे - NCPचा बडा नेता.
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?
त्यांची अडचण का करता?, मला खाजगीत विचारा, काय म्हणाले शंभूराज देसाई?.
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?
पीएनजी घ्या, कदाचित तीन महिन्यानंतर LPG बंद होईल, काय म्हणाले भुजबळ ?.
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ
सोन्याने पुन्हा घेतली भरारी, चांदीनेही भाव खाल्ला, पाहा किती दरवाढ.
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन
नाशिकच्या सातपुर येथील शिवाजीनगरात बिबट्याचे रेस्क्यू ऑपरेशन.
गॅसचे दर वाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला
गॅसचे दर वाढल्याने इगतपूरी ते नाशिक टॅक्सी प्रवास महागला.
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार
प. महाराष्ट्राला कोकण जोडणार, वैभववाडी-कोल्हापूर रेल्वेचा DPR तयार.
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी
आमची जमीन परत द्या, खरातला मंदिराला जागा देणाऱ्या माळी बंधूंची मागणी.
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी
खरात-तटकरे-चाकणकर यांचे CDR तपासा, शरद पवार गटाच्या नेत्याची मागणी.