AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

मोबाईल वापरताय पण ‘या’ चुका कधीच करु नका… नाहीतर भोगाला लागले तुरुंगवास

आज लहान मुलांपासून मोठ्या व्यक्तीपर्यंत सर्वांच्या हातात मोबाईल फोन असतो... आजच्या काळात मोबाईल शिवाय कोणतं काम शक्यच नाही. अशात मोबाईल वापताना काही चुका तुम्हाला महागात पडू शकतात. ज्यामुळे तुम्हाला तुरुंगवास देखील भोगावा लागू शकतो.

मोबाईल वापरताय पण 'या' चुका कधीच करु नका... नाहीतर भोगाला लागले तुरुंगवास
| Updated on: Jan 30, 2026 | 2:59 PM
Share

आजच्या काळात, मोबाईल फोन आपल्या जीवनाचा एक अतिशय महत्त्वाचा भाग बनले आहेत. बँकिंगचे काम, ऑफिसचे काम, फोटो काढणे, खरेदी करणे, सर्वकाही त्यावर केले जाते. परंतु कधीकधी एक छोटा निष्काळजीपणा देखील मोठी कायदेशीर अडचण निर्माण करू शकते. काही लोक, विनोदाने, कुतूहलाने किंवा नकळत, त्यांच्या फोनवर सापडलेले फोटो, व्हिडिओ किंवा अॅप्स सेव्ह करतात. पण त्यांना माहित नसते की अशा कंटेंटमुळे पोलिस कारवाई देखील होऊ शकते. आजकाल, सायबर सेल्स मोबाईलमध्ये असलेल्या डेटाला भक्कम पुरावा म्हणून घेतात. जर फोनमध्ये कोणतीही बेकायदेशीर गोष्ट आढळली तर तक्रार न करताही कारवाई करता येते. म्हणून, कोणत्या गोष्टी तुम्हाला मोठ्या अडचणीत आणू शकतात आणि कोणत्या गोष्टी ताबडतोब टाळल्या पाहिजेत हे जाणून घेणे खूप महत्वाचे आहे. आता कोणत्या गोष्टी तुम्हाला तुरुंगात नेऊ शकतात ते जाणून घ्या.

मोबाईलसाठी सर्वात मोठी समस्या म्हणजे बेकायदेशीर डिजिटल वस्तू. यामध्ये अनुचित फोटो आणि व्हिडिओ, बाल अश्लील साहित्य, बेकायदेशीर शस्त्रांबद्दल माहिती, ड्रग्ज खरेदी आणि विक्रीसाठी चॅट, बनावट कागदपत्रे आणि हॅकिंग साधने यांचा समावेश आहे. अनेक लोकांना वाटते की त्यांनी हे तयार केले नाही, त्यांनी ते फक्त फॉरवर्ड केले आहे त्यामुळे कोणतीही समस्या येणार नाही. परंतु कायद्यानुसार, ते पाठवणे किंवा जवळ बाळगणे देखील गुन्हा मानला जातो.

अशा बेकायदेशीर फाइल्स डाउनलोड करणे, त्या तुमच्या फोनमध्ये सेव्ह करणे किंवा फॉरवर्ड करणे कायद्याच्या दृष्टीने गुन्हा आहे. व्हॉट्सॲप, टेलिग्राम किंवा ईमेलद्वारे प्राप्त होणारी प्रत्येक फाइल सुरक्षित नसते. एका क्लिकवर तुम्ही अडचणीत येऊ शकता. आजकाल, पोलिस केवळ गॅलरीच नाही तर क्लाउडमध्ये सेव्ह केलेला आणि डिलीट केलेला डेटा देखील तपासू शकतात. म्हणूनच, सर्वात योग्य मार्ग म्हणजे अज्ञात नंबरवरून येणारे संशयास्पद फोटो, व्हिडिओ किंवा फाइल्स त्वरित डिलीट करणे.

आजकाल, पोलिस फक्त फोटो आणि व्हिडिओंपुरते मर्यादित नाहीत. ते मोबाईल फोनवरील मेसेज आणि ॲप्स देखील तपासतात. द्वेषपूर्ण पोस्ट, अफवा, धमकीचे मेसेज आणि खोटी माहिती शेअर करणे हे गंभीर गुन्हे मानले जातात. यासोबतच, बनावट कर्ज ॲप्स, गुप्तपणे तुमचे निरीक्षण करणारे स्पाय ॲप्स आणि पैसे चोरणारे सॉफ्टवेअर देखील तुम्हाला कायदेशीर अडचणीत आणू शकतात.

अनेक लोक ऑनलाइन पैसे कमवण्याच्या किंवा एखाद्याचा मागोवा घेण्याच्या आशेने असे ॲप्स इन्स्टॉल करतात. मग तेच ॲप्स आणि डेटा त्यांच्याविरुद्ध पुरावा बनतात. जर तुमचा मोबाईल फसवणूक, ब्लॅकमेलिंग किंवा खोटी माहिती पसरवण्याच्या नेटवर्कशी जोडलेला आढळला तर पोलीस तुम्हाला चौकशीसाठी बोलावू शकतात. म्हणून सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे फोनवर फक्त विश्वसनीय अ‍ॅप्स ठेवा, अज्ञात ॲप्स त्वरित काढून टाका आणि कोणतीही फाइल किंवा माहिती सेव्ह करण्यापूर्वी काळजीपूर्वक विचार करा.

पृथ्वीराज चव्हाणांनी घेतली शरद पवारांची सांत्वनपर भेट
पृथ्वीराज चव्हाणांनी घेतली शरद पवारांची सांत्वनपर भेट.
दादांच्या खात्याबाबत लवकर निर्णय? प्रफुल्ल पटेल काय म्हणाले
दादांच्या खात्याबाबत लवकर निर्णय? प्रफुल्ल पटेल काय म्हणाले.
अजितदादांना अखेरची सलामी देताना घडली अघटीत घटना...
अजितदादांना अखेरची सलामी देताना घडली अघटीत घटना....
राष्ट्रवादी नेते मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला
राष्ट्रवादी नेते मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला.
पुढील रणनीती ठरवण्यासाठी नरेश अरोरा बारामतीत; पवार कुटुंबाची भेट घेणार
पुढील रणनीती ठरवण्यासाठी नरेश अरोरा बारामतीत; पवार कुटुंबाची भेट घेणार.
दादा तुम्हाला घट्ट मिठी मारायचीय; रोहित पवारांची भावनिक पोस्ट
दादा तुम्हाला घट्ट मिठी मारायचीय; रोहित पवारांची भावनिक पोस्ट.
अजित पवारांच्या श्रद्धांजलीच्या जाहिरातीवरून वाद
अजित पवारांच्या श्रद्धांजलीच्या जाहिरातीवरून वाद.
राष्ट्रवादीचे नेते मुख्यमंत्र्यांच्या निवासस्थानी;राजकीय वर्तुळात खळबळ
राष्ट्रवादीचे नेते मुख्यमंत्र्यांच्या निवासस्थानी;राजकीय वर्तुळात खळबळ.
मोठी अपडेट! छगन भुजबळ मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला
मोठी अपडेट! छगन भुजबळ मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या भेटीला.
दोन्ही राष्ट्रवादी पुन्हा एकत्र येणार? निर्णयाकडे महाराष्ट्राचं लक्ष
दोन्ही राष्ट्रवादी पुन्हा एकत्र येणार? निर्णयाकडे महाराष्ट्राचं लक्ष.