महिलांना पुरुषांपेक्षा तीन पट अधिक… माजी मुख्यमंत्र्यांनी असं काय म्हटलं?
जाट महिला शक्ती संगममध्ये माजी मुख्यमंत्री वसुंधरा राजे यांनी आकडेवारीद्वारे सांगितले की, स्वातंत्र्याच्या वेळी देशात महिला साक्षरता दर फक्त ९ टक्के होता, जो आता ६५ टक्के झाला आहे.

जयपुरच्या कॉन्स्टिट्यूशन क्लबमध्ये शनिवार (२४ जानेवारी) रोजी आयोजित जाट महिला शक्ती संगम कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता. या कार्यक्रमाला माजी मुख्यमंत्री वसुंधरा राजे यांनी हजेरी लावली. या कार्यक्रमात त्यांनी म्हटले की, महिलांना राजकारणात पुरुषांच्या तुलनेत तीनपट जास्त मेहनत करावी लागते, मगच त्यांना ओळख आणि स्थान मिळते. त्यांनी सांगितले की, हे सत्य आहे, पण महिलांच्या संघर्ष आणि संकल्पाने त्या सतत पुढे जात आहेत.
या कार्यक्रमात जाट महासभेचे अध्यक्ष राजाराम मील यांनी म्हटले की, जाट आरक्षण वाचवण्यात वसुंधरा राजे यांची मोठी भूमिका राहिली आहे. त्यांनी सांगितले की, धौलपूर आणि भरतपूरच्या जाट यांना आरक्षण मिळवून देण्याचे कामही राजे यांच्या नेतृत्वाखाली झाले.
महिला साक्षरता आणि प्रतिनिधित्वात सुधारणा
वसुंधरा राजे यांनी आकडेवारीद्वारे सांगितले की, स्वातंत्र्याच्या वेळी देशातील महिला साक्षरता दर फक्त ९ टक्के होता, जो आज ६५ टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे. लोकसभा निवडणुकांमध्ये महिला उमेदवारांची संख्या १९५७ मध्ये ३ टक्के होती, जी आता १० टक्क्यांपर्यंत पोहोचली आहे. पहिल्या लोकसभेत २२ महिला खासदार होत्या, तर आज ही संख्या ७४ झाली आहे. राज्यसभेतही महिलांची संख्या १५ वरून ४२ पर्यंत वाढली आहे, पण त्यांनी म्हटले की, हे अजूनही पुरेसे नाही आणि महिलांचा सहभाग पुरुषांच्या बरोबरीचा असावा.
शिक्षणाला यशाची किल्ली म्हटले
माजी मुख्यमंत्री यांनी म्हटले की, प्रतिभा पाटील आणि द्रौपदी मुर्मू यांनी हे सिद्ध केले आहे की, शिक्षण ही यशाची खरी किल्ली आहे. त्यांनी सांगितले की, शिक्षित महिला प्रत्येक क्षेत्रात उत्तम नेतृत्व देऊ शकतात. राजे यांनी डॉ. कमला बेनीवाल, हेमा मालिनी, सुमित्रा सिंह, डॉ. प्रियंका चौधरी, रीटा चौधरी, डॉ. शिखा मील, सुशीला बराला, पद्मश्री पुरस्कार प्राप्त कृष्णा पूनिया, कमला कंस्वा आणि दिव्या मदेरणा यांचे उदाहरण देत म्हटले की, महिलांनी राजकारणात आपली मजबूत ओळख निर्माण केली आहे. या कार्यक्रमात आमदार डॉ. शिखा मील, माजी आमदार कृष्णा पूनिया आणि माजी न्यायाधीश डॉ. राजेंद्र चौधरी यांनीही आपले विचार मांडले आणि महिला सशक्तीकरणावर भर दिली आहे.
