AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

कार बंद असताना USB पोर्टमध्ये चार्जर तसाच ठेवल्यास काय होते? जाणून घ्या

तुम्हाला माहित आहे का की, कार बंद असेल आणि USB Port मध्ये चार्जर जोडला गेला तर कारची बॅटरी संपेल? कार बंद झाल्यानंतरही चार्ज होत राहील का? जाणून घेऊया.

कार बंद असताना USB पोर्टमध्ये चार्जर तसाच ठेवल्यास काय होते? जाणून घ्या
car charger
| Edited By: | Updated on: Mar 23, 2026 | 3:02 PM
Share

तुम्ही रोज एक छोटी चूक करतात, ती चूक आज आम्ही तुमच्या लक्षात आणून देणार आहोत. कार बंद झाल्यानंतरही चार्जर USB Port मध्ये सोडल्याने बॅटरीवर काही परिणाम होतो की बॅटरी संपते? यासह तुमच्या मनातील यासंदर्भातल्या सर्व प्रश्नांची उत्तरे आज आम्ही देणार आहोत, चला तर मग जाणून घेऊया.

आजकाल वाहनांमध्ये अनेक प्रकारची उपयुक्त फीचर्स दिली जातात. यापैकीच एक म्हणजे यूएसबी पोर्ट. फोन किंवा इतर डिव्हाइस चार्ज करण्यासाठी कारमध्ये USB -A किंवा USB-C पोर्ट आहे. यात कारच्या बॅटरीमुळे पॉवर मिळते. परंतु, बऱ्याच लोकांच्या मनात एक प्रश्न येतो की कार बंद झाल्यानंतरही चार्जर USB Port मध्ये सोडल्याने बॅटरीवर काही परिणाम होतो की बॅटरी संपते? या लेखात, आम्ही आपल्याला याबद्दल माहिती देऊ. चला तर मग जाणून घेऊया.

काळजी करावी का?

बऱ्याच आधुनिक कारसाठी, उत्तर आहे – नाही. आपल्याला काळजी करण्याची गरज नाही. याचे कारण असे आहे की नवीन कारमध्ये RAP (रिटेडेड ऍक्सेसरी पॉवर) किंवा डिलीट ऍक्सेसरी पॉवर सारखे फीचर्स आहेत.

‘हे’ फीचर्स कसे कार्य करते?

जेव्हा आपण कारचे इंजिन बंद करता तेव्हा ही प्रणाली USB Port आणि म्युझिक सिस्टम काही मिनिटांसाठी चालू ठेवते. परंतु, एका विशिष्ट वेळेनंतर (सामान्यत: 5 ते 10 मिनिटे) कार आपोआप या पोर्ट्सची वीज बंद करते. याचा अर्थ असा की इंजिन बंद झाल्यानंतर, आपला चार्जर बॅटरीमधून उर्जा घेणे थांबवतो, ज्यामुळे बॅटरी सुरक्षित राहते.

अल्टरनेटर आणि बॅटरी

जेव्हा आपण कार चालवित असता तेव्हा कारचा अल्टरनेटर सतत बॅटरी चार्ज करत असतो. बॅटरीचे मुख्य काम इंजिन सुरू करणे आहे. बॅटरी कारच्या सर्व पोर्ट्सना वीज पुरवते, जेणेकरून डिव्हाइस चार्ज केले जाऊ शकतात.

जुन्या कार किंवा 12 व्ही सॉकेटसाठी सावधगिरी बाळगा

तुम्ही तुमच्या कारच्या जुन्या 12-व्होल्ट पोर्टमध्ये अ‍ॅडॉप्टर वापरत असाल तर सावधगिरी बाळगा. ते चालू आहे की नाही ते तपासा. काही कारमध्ये इंजिन बंद झाल्यानंतरही हे पोर्ट चालू राहते. जर तुमच्या अ‍ॅडॉप्टरचा लाईट कार बंद करून चावी काढल्यानंतरही चालू असेल तर याचा अर्थ असा आहे की ती बॅटरी वापरत आहे. अशा परिस्थितीत, बराच वेळ कार पार्क करण्यापूर्वी चार्जर काढून टाकणे चांगले.

डिस्कनेक्ट करा

तुमची कार नवीन असेल आणि त्यात इन-बिल्ट यूएसबी पोर्ट असतील तर इंजिन बंद झाल्यानंतर ते आपोआप बंद होतात. परंतु, तरीही, आपण इच्छित असल्यास, जेव्हा आपल्या कारमध्ये वीज जाते तेव्हा आपण आपल्या कारचे मॅन्युअल तपासू शकता. तसेच, कार बंद करण्यापूर्वी USB Port वरून डिव्हाइस डिस्कनेक्ट करा.

Follow Us
भगवा टिळा अन् धीरज परदेशी प्रकरण; आमदाराच्या खळबळजनक आरोपानंतर संताप,
भगवा टिळा अन् धीरज परदेशी प्रकरण; आमदाराच्या खळबळजनक आरोपानंतर संताप, अखेर मुख्यमंत्र्यांनी...
भारत-चीन सीमावाद पुन्हा चर्चेत, अरुणाचल प्रदेशातील 27 ठिकाण...
भारत-चीन सीमावाद पुन्हा चर्चेत, अरुणाचल प्रदेशातील 27 ठिकाण... अखेर भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने चीनचे टोचले कान, काय घडलं?
पंतप्रधानांच्या नव्या व्हिडीओचा सोशल मीडियावर धुमाकूळ!
पंतप्रधान नरेंद्र मोदींच्या नव्या व्हिडीओचा सोशल मीडियावर धुमाकूळ; नेमकं काय म्हणाले?
सुनावणी संपताच ठाकरेंच्या वकिलांची कोर्टाकडे मोठी मागणी; काय घडलं?
ShivSena | सुनावणी संपताच ठाकरेंच्या वकिलांची कोर्टाकडे मोठी मागणी; नेमकं काय घडलं?
शिवसेना पक्ष-चिन्हाचा फैसला जवळ? संजय राऊत म्हणाले, आशेचा किरण...
Sanjay Raut | शिवसेना पक्ष-चिन्हाचा फैसला जवळ? कपिल सिब्बलांच्या युक्तिवादानंतर संजय राऊत म्हणाले, आशेचा किरण...
विधिमंडळ पक्षात फूट म्हणजे राजकीय पक्षात फूट नाही!
Shivsena Case Hearing | विधिमंडळ पक्षात फूट म्हणजे राजकीय पक्षात फूट नाही!; कपिल सिब्बलांचा सुप्रीम कोर्टात जोरदार युक्तिवाद
आमचा युक्तीवाद सुरु होईल तेव्हा... कपिल सिब्बल यांच्या दाव्यांवर शिंदे
आमचा युक्तीवाद सुरु होईल तेव्हा... कपिल सिब्बल यांच्या दाव्यांवर शिंदे गटाकडून सर्वात मोठी प्रतिक्रिया
2018ची घटना असंवैधानिक तर शिंदेंची निवड संवैधानिक कशी?
मोठी बातमी! 2018ची घटना असंवैधानिक तर शिंदेंची निवड संवैधानिक कशी? कपिल सिब्बलांचा कोर्टात मोठा युक्तिवाद
अखेर मुळ शिवसेना कुणाची? सिब्बलांकडून थेट लेखी निवेदनाची प्रत सादर
अखेर मुळ शिवसेना कुणाची? सिब्बलांकडून थेट लेखी निवेदनाची प्रत सादर, चार मुद्यामध्येच... कोर्टात नेमकं काय घडलं?
TET पेपरफुटीचं महाराष्ट्र कनेक्शन उघड! खासगी अकॅडमी चालकाला अटक
TET पेपरफुटीचं महाराष्ट्र कनेक्शन उघड! सोलापुरातून खासगी अकॅडमी चालकाला अटक