AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

चीनच्या निर्णयामुळे कारचे डिझाईन बदलणार, जगभर होणार प्रभाव, जाणून घ्या

चीनच्या नव्या निर्णयामुळे कारचे डिझाईन बदलणार आहे. चीनने अलीकडेच कारमध्ये इलेक्ट्रिक फ्लश डोअर हँडलवर बंदी घातली आहे.

चीनच्या निर्णयामुळे कारचे डिझाईन बदलणार, जगभर होणार प्रभाव, जाणून घ्या
car
| Edited By: | Updated on: Feb 03, 2026 | 3:04 PM
Share

चीनने इलेक्ट्रिक कारमध्ये फ्लश डोअर हँडलवर बंदी घातली आहे. चीनच्या उद्योग आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालयाने म्हटले आहे की, चीनमध्ये विकल्या जाणाऱ्या प्रत्येक कारमध्ये यापुढे फ्लश दरवाजे वापरले जाणार नाहीत. दरवाजे उघडण्यासाठी यांत्रिक यंत्रणा उपलब्ध करून देणे आवश्यक असेल. हा नियम 1 जानेवारी 2027 पासून लागू होणार आहे. मात्र, ज्या वाहनांना आधीच मंजुरी मिळाली असून लवकरच बाजारात उतरणार आहेत, त्यांना नियमांचे पालन करण्यासाठी अधिक वेळ देण्यात येणार आहे. यासाठी जानेवारी 2029 ही अंतिम तारीख निश्चित करण्यात आली आहे. नियमांनुसार, ईव्हीमध्ये यांत्रिक दरवाजा प्रणाली असणे आवश्यक आहे जे वाहनाच्या विजेपासून वेगळे कार्य करते. डिझाइनशी संबंधित काही विशेष अटीही निश्चित केल्या आहेत. गाडीच्या बाहेरील दरवाजावर हाताने पकडलेले हँडल असावे. गाडीच्या आतील दरवाजा कसा उघडायचा याची माहिती देणारे सिग्नल एका निश्चित आकारात आणि निश्चित ठिकाणी लावले पाहिजेत .

निर्णयामागील घटना

काही मोठ्या अपघातांनंतर हा निर्णय घेण्यात आला आहे. यामध्ये शाओमीच्या इलेक्ट्रिक कारशी संबंधित दोन प्राणघातक अपघातांचा समावेश आहे. दोन्ही घटनांमध्ये, धडकेनंतर आग लागली आणि वीज खंडित झाल्यामुळे दरवाजे उघडले नाहीत, ज्यामुळे लोक आत अडकले. चीनने जुलै 2024 मध्ये चौकशीच्या अंतर्गत दरवाजाचे हँडल घेतले. कारण बर् याच ईव्ही अपघातांमध्ये आपत्कालीन परिस्थितीत लोक बाहेर पडू शकत नाहीत ही चिंता उघडकीस आली होती.

विद्यमान ईव्ही मॉडेल्सवर परिणाम

चीनच्या ईव्ही मार्केटमध्ये लपविलेले दरवाजाचे हँडल खूप सामान्य आहेत. चायना डेलीच्या मते, एप्रिलमध्ये सर्वाधिक विकल्या जाणार् या टॉप 100 इलेक्ट्रिक कारपैकी सुमारे 60 टक्के हिडन हँडल होते. यामध्ये टेस्ला मॉडेल3आणि मॉडेल वाय, बीएमडब्ल्यू आयएक्स3आणि निओ, ली ऑटो सारख्या वाहनांचा समावेश आहे. शाओमीच्या YU7 एसयूव्हीलाही डिझाइन बदलावे लागेल.

मोठ्या नियमांचा प्रभाव

हा नियम केवळ चीनमध्ये विकल्या जाणार् या वाहनांनाच लागू होईल, परंतु त्याचा परिणाम इतर देशांवरही होऊ शकतो. अमेरिका आणि युरोपमध्येही अशा डोअर हँडल डिझाइनवरील नियमांची तपासणी केली जात आहे. काही चिनी कंपन्यांनी यापूर्वीच डिझाइन बदलले आहेत. Geely Galaxy M9 आणि BYD Seal 06 सारखी मॉडेल्स पुन्हा ओपन डोअर हँडलसह येत आहेत. बहुतेक परदेशी कंपन्यांनी अद्याप सांगितले नाही की ते चीनसाठी त्यांच्या वाहनांमध्ये काय बदल करतील. टेस्लाने म्हटले आहे की ते आवश्यक बदल करतील आणि मॅन्युअल डोअर रिलीज सिस्टम आणि डोअर लॉकची पद्धत सुधारण्याचा विचार करीत आहेत.

ठाणे शिवसेनेचाच बालेकिल्ला आजच्या निकालाने...
ठाणे शिवसेनेचाच बालेकिल्ला आजच्या निकालाने....
कल्याण डोंबिवलीच्या महापौरपदी हर्षाली थविल; राहुल दामले उपमहापौरपदी
कल्याण डोंबिवलीच्या महापौरपदी हर्षाली थविल; राहुल दामले उपमहापौरपदी.
कल्याण डोंबिवलीतील गायब नगरसेविका पुन्हा ठाकरेंच्या शिवसेनेत!
कल्याण डोंबिवलीतील गायब नगरसेविका पुन्हा ठाकरेंच्या शिवसेनेत!.
सुप्रीम कोर्टाने रोहित पवार यांना सुनावलं! काय आहे कारण?
सुप्रीम कोर्टाने रोहित पवार यांना सुनावलं! काय आहे कारण?.
पुणे महापालिकेच्या उपमहापौर पदावरुन थेट फडणवीसांचा फोन
पुणे महापालिकेच्या उपमहापौर पदावरुन थेट फडणवीसांचा फोन.
विलीनीकरणासाठी गुजरातच्या उद्योगपतींकडून मध्यस्थी
विलीनीकरणासाठी गुजरातच्या उद्योगपतींकडून मध्यस्थी.
जंग में जानेवाले घोडे, बारात में नही नाचते! प्रतिभा धानोरकरांचं स्टेटस
जंग में जानेवाले घोडे, बारात में नही नाचते! प्रतिभा धानोरकरांचं स्टेटस.
... तरीही ते संशय व्यक्त करताय! सरनाईकांचा संजय राऊतांवर पलटवार
... तरीही ते संशय व्यक्त करताय! सरनाईकांचा संजय राऊतांवर पलटवार.
मीरा भाईंदरच्या महापौर पदी डिंपल मेहता यांची निवड
मीरा भाईंदरच्या महापौर पदी डिंपल मेहता यांची निवड.
निवडणूक आयुक्त सत्ताधाऱ्यांच्या ताटाखालचं मांजर;वट्टेडीवरांचा हल्लाबोल
निवडणूक आयुक्त सत्ताधाऱ्यांच्या ताटाखालचं मांजर;वट्टेडीवरांचा हल्लाबोल.