AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

4 लाखांचा फायदा, इलेक्ट्रिक कारमध्ये ‘ही’ गोष्ट वापरा? जाणून घ्या

एमजी मोटर्सची परवडणारी इलेक्ट्रिक कार विंडसर ईव्हीने विक्रीत धुमाकूळ घातला आहे. ही कार लाँच झाल्यापासून बाजारात येणाऱ्या इतर गाड्यांना मागे टाकले आहे. कारच्या प्रचंड विक्रीचे कारण एमजीचा BAAS प्लॅन असल्याचे मानले जात आहे. चला जाणून घेऊया बीएएएसशी संबंधित सर्व काही...

4 लाखांचा फायदा, इलेक्ट्रिक कारमध्ये ‘ही’ गोष्ट वापरा? जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: May 31, 2025 | 9:58 PM
Share

ऑक्टोबर 2024 मध्ये एमजी मोटरने लाँच केलेली एमजी विंडसर ईव्ही सलग 7 महिने भारतात सर्वाधिक विकली जाणारी इलेक्ट्रिक कार ठरली आहे. कंपनीने एप्रिलपर्यंत विंडसर ईव्हीच्या 23,054 हून अधिक युनिट्सची विक्री केली आहे.

विंडसर ईव्ही काही दिवसांपूर्वीच भारतात 20,000 युनिट्सची विक्री गाठणारी सर्वात जलद ईव्ही ठरली होती. विंडसर ईव्हीने लाँचिंगनंतरच टाटा नेक्सॉन ईव्हीला मागे टाकले, जी पूर्वी सर्वात जास्त विकली जाणारी इलेक्ट्रिक कार होती.

विंडसर ईव्हीच्या यशाचे श्रेय त्याच्या बॅटरी-ए-ए-सर्व्हिस (BAAS) मॉडेलला दिले जाते. कारसाठी असा प्लॅन आणणारी एमजी ही देशातील पहिली कंपनी आहे. BAAS मॉडेल आज काय आहे हे आपल्याला माहित आहे का? हे कसे कार्य करते? त्यातून किती पैशांची बचत होऊ शकते? कोणत्या लोकांनी गरजेनुसार ही मॉडेल्स निवडावीत? जाणून घ्या.

BAAS म्हणजे काय?

BAAS चे पूर्ण नाव बॅटरी एक सेवा आहे. या प्लॅनसोबत एमजीची कोणतीही इलेक्ट्रिक कार खरेदी केल्यास तुम्हाला बॅटरीची किंमत मोजण्याची गरज नाही. बॅटरी सोडून तुम्ही कार खरेदी करू शकता. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही विंडसर ईव्ही खरेदी करत असाल तर त्याच्या बेस मॉडेलची किंमत 13,99,800 रुपये म्हणजेच 14 लाख रुपयांपासून सुरू होते. BAAS मॉडेलअंतर्गत खरेदी केल्यास याची सुरुवातीची किंमत 9.99 म्हणजेच जवळपास 10 लाख रुपये असेल.

BAAS मॉडेल कसे कार्य करते?

आपण BAAS अंतर्गत इलेक्ट्रिक कार खरेदी करता तेव्हा सुरुवातीची किंमत कमी केली जाते. मात्र, बॅटरीशिवाय गाडी मिळेलच असे नाही. कारसोबत तुम्हाला 38 किलोवॅटची बॅटरी मिळेल. पण या बॅटरीसाठी तुम्हाला प्रति किलोमीटर 3.9 रुपये चार्ज द्यावा लागतो. म्हणजेच तुम्ही जितकी जास्त कार चालवाल, तितकी जास्त बॅटरी भरावी लागेल. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही एका महिन्यात 1500 किमी कार चालवत असाल तर तुम्हाला जवळपास 5,850 रुपये मोजावे लागतील. तथापि, कर आणि शहरानुसार ते थोडे जास्त असू शकते. या मॉडेलमध्ये तुम्ही कंपनीकडून एक वर्ष किंवा काही महिन्यांचे पेमेंट मिळून प्लॅन खरेदी करू शकता. यानंतर तुम्ही जितकी जास्त कार चालवाल, तितके जास्त पैसे कापले जातील. विशेष म्हणजे या शुल्कात चार्जिंग कॉस्टचा समावेश नाही. एमजी चार्जिंग स्टेशनवरून बॅटरी चार्ज केल्यास त्यासाठी वेगळे पैसे मोजावे लागतील.

BAAS कडे धावण्याचा खर्च किती असेल?

कोणत्याही इलेक्ट्रिक कारची रनिंग कॉस्ट साधारणपणे चार्जिंग कॉस्टवर अवलंबून असते. उदाहरणार्थ, आपण घरी किंवा सार्वजनिक चार्जिंग स्टेशनवर कार चार्ज करता का? घरातील चार्जिंग कॉस्ट साधारणपणे प्रति किलोमीटर 1 रुपयापर्यंत येते. तथापि, बाहेर चार्जिंग करताना ते थोडे जास्त असू शकते. एमजी विंडसर ईव्हीच्या रनिंग कॉस्टचा विचार केला तर BAAS प्लॅनअंतर्गत किंमत साधारणत: 4 रुपये प्रति किमी असू शकते. याशिवाय बॅटरी चार्जिंगचा खर्च प्रति किमी 1 रुपये गृहीत धरला तर एकूण रनिंग कॉस्ट 5 रुपये प्रति किलोमीटरपर्यंत असू शकते.

मला ताकदीची गरज नाही.. मुनगंटीवारांच्या वक्तव्यावर फडणवीस काय म्हणाले?
मला ताकदीची गरज नाही.. मुनगंटीवारांच्या वक्तव्यावर फडणवीस काय म्हणाले?.
काही गोष्टी बोलल्या नाही तर..पराभवानंतर नितेश राणे चव्हाणांच्या भेटीला
काही गोष्टी बोलल्या नाही तर..पराभवानंतर नितेश राणे चव्हाणांच्या भेटीला.
मुंबईत ठाकरेंचा उत्सव, दणक्यात युतीची घोषणा होणार, राऊतांकडून अपडेट
मुंबईत ठाकरेंचा उत्सव, दणक्यात युतीची घोषणा होणार, राऊतांकडून अपडेट.
शिंदेंचा माणूस पुण्याच्या दिशेने, भाजप-शिवसेनेत युती घडवण्यासाठी वेग
शिंदेंचा माणूस पुण्याच्या दिशेने, भाजप-शिवसेनेत युती घडवण्यासाठी वेग.
चर्चेसाठी वेळ द्या....कोण करतंय विनवणी? दादांच्या NCPची नाशकात हतबलता
चर्चेसाठी वेळ द्या....कोण करतंय विनवणी? दादांच्या NCPची नाशकात हतबलता.
सत्तार, हिंदू देव-देवता अन् मामू...दानवेंचा संजय शिरसाटांवर हल्लाबोल
सत्तार, हिंदू देव-देवता अन् मामू...दानवेंचा संजय शिरसाटांवर हल्लाबोल.
गळ्यात सोन्याचं कमळ,नगराध्यक्षा हेमलता सावजींच्या मंगळसूत्राची चर्चा
गळ्यात सोन्याचं कमळ,नगराध्यक्षा हेमलता सावजींच्या मंगळसूत्राची चर्चा.
मी सेलिब्रेशन केलं नाही...मालवणमधील विजयानंतर निलेश राणे काय म्हणाले?
मी सेलिब्रेशन केलं नाही...मालवणमधील विजयानंतर निलेश राणे काय म्हणाले?.
आईचा विजय लेकाला मोठा आनंद, प्रणिता भालके विजयी अन् शौर्यने थोपटले दंड
आईचा विजय लेकाला मोठा आनंद, प्रणिता भालके विजयी अन् शौर्यने थोपटले दंड.
कोकाटेंची आमदारकी वाचली, शिक्षेला स्थगिती मिळाल्यानं 'सर्वोच्च' दिलासा
कोकाटेंची आमदारकी वाचली, शिक्षेला स्थगिती मिळाल्यानं 'सर्वोच्च' दिलासा.