AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

इलेक्ट्रिक कारचा विमा का असतो महाग? ईव्ही खरेदी करण्यापूर्वी ‘या’ महत्त्वाच्या गोष्टी नक्की जाणून घ्या!

इलेक्ट्रिक गाड्यांचा विमा सामान्य पेट्रोल-डिझेल कारच्या तुलनेत महाग असतो. याचे मुख्य कारण म्हणजे ईव्हीमधील महागडी बॅटरी, प्रगत इलेक्ट्रॉनिक सिस्टीम आणि त्यांच्या दुरुस्तीचा जास्त खर्च होय. त्यामुळे नवीन ईव्ही खरेदी करताना केवळ स्वस्त प्रीमियम पाहण्याऐवजी बॅटरी प्रोटेक्शन, रोडसाइड असिस्टन्स आणि इलेक्ट्रिकल पार्ट्स कव्हर यांसारख्या आवश्यक सुविधांचा विम्यात नक्की समावेश करावा.

इलेक्ट्रिक कारचा विमा का असतो महाग? ईव्ही खरेदी करण्यापूर्वी 'या' महत्त्वाच्या गोष्टी नक्की जाणून घ्या!
Electric Car
| Edited By: | Updated on: Jul 20, 2026 | 2:57 PM
Share

नवीन इलेक्ट्रिक कार खरेदी करताना विम्याच्या तांत्रिक बाबी समजून घेणे अत्यंत आवश्यक आहे. ईव्हीच्या बॅटरी आणि इलेक्ट्रॉनिक भागांची किंमत जास्त असल्याने त्यांचा विमा महाग असतो. नुकसान टाळण्यासाठी पॉलिसी घेताना झीरो डेप्रिसिएशन आणि बॅटरी कव्हर घेणे गरजेचे आहे. केवळ कमी प्रीमियमच्या मोहात न पडता पूर्ण कव्हरेज देणारी विमा पॉलिसी निवडणे भविष्यासाठी फायदेशीर ठरते. भारतात इलेक्ट्रिक कारची मागणी सातत्याने वाढत आहे. पेट्रोल आणि डिझेलच्या वाढत्या किंमतींमुळे आता लोक पर्यावरणासह कमी खर्चामुळे इलेक्ट्रिक वाहन खरेदी करत आहेत. परंतु जेव्हा इलेक्ट्रिक कार विम्याचा विचार केला जातो तेव्हा बऱ्याच लोकांना असे आढळते की त्याचा प्रीमियम सामान्य पेट्रोल किंवा डिझेल कारपेक्षा थोडा जास्त आहे.

अशा परिस्थितीत प्रश्न उद्भवतो की, ईव्ही विमा महाग का आहे? विमा घेताना लोकांनी नवीन इलेक्ट्रिक कार खरेदी करताना काय लक्षात ठेवले पाहिजे?

ईव्ही विमा महाग का आहे? इलेक्ट्रिक कारचा सर्वात महागडा भाग म्हणजे त्याची बॅटरी. बर् याच प्रकरणांमध्ये, बॅटरीची किंमत कारच्या एकूण किंमतीच्या 30 ते 50 टक्क्यांपर्यंत असू शकते. अपघात, पूर, आग किंवा कोणत्याही तांत्रिक बिघाडामुळे बॅटरी खराब झाली असेल तर ती बदलण्यासाठी किंवा दुरुस्त करण्यासाठी लाखो रुपये खर्च येऊ शकतात. हेच कारण आहे की विमा कंपन्या ईव्हीचा प्रीमियम ठरवताना बॅटरीची किंमत सर्वात महत्वाची मानतात.

दुरुस्तीचा जास्त खर्च याशिवाय इलेक्ट्रिक कार प्रगत इलेक्ट्रॉनिक सिस्टम, सेन्सर्स, कंट्रोल युनिट्स आणि सॉफ्टवेअरने सुसज्ज आहेत. त्यांची दुरुस्ती करण्यासाठी विशेष तंत्रे आणि अभियंत्यांची आवश्यकता असते. सध्या देशातील प्रत्येक शहरात इलेक्ट्रिक वाहन दुरुस्ती केंद्रे उपलब्ध नाहीत, त्यामुळे दुरुस्तीचा खर्चही जास्त आहे. म्हणूनच ईव्हीचा विमा प्रीमियम देखील थोडा जास्त असू शकतो.

बॅटरी कव्हर नक्की मिळवा तुम्ही इलेक्ट्रिक कार खरेदी करत असाल तर विमा घेताना बॅटरी संरक्षण कवच समाविष्ट करण्याचे सुनिश्चित करा. अपघात, पाणी साचणे, आग, शॉर्ट सर्किट किंवा विजेशी संबंधित इतर समस्यांमुळे बॅटरीचे नुकसान झाल्यास आर्थिक मदत या कव्हरमुळे मिळते. ईव्ही बॅटरी सर्वात महाग असल्याने हे कव्हर भविष्यात लाखो रुपयांची बचत करू शकते.

रस्त्याच्या कडेला मदत करणे देखील आवश्यक इलेक्ट्रिक कार बर् यापैकी विश्वासार्ह असतात, परंतु लांब प्रवासादरम्यान, बॅटरी संपल्यास किंवा चार्जिंग स्टेशन न मिळाल्यास त्रास होऊ शकतो. अशावेळी रस्त्याच्या कडेला मदत करणे खूप उपयुक्त ठरते. ही सुविधा टोइंग, ऑन-रोड सहाय्य आणि काही प्रकरणांमध्ये आवश्यकतेनुसार जवळच्या चार्जिंग स्टेशन किंवा सर्व्हिस सेंटरमध्ये वाहतूक यासारख्या सेवा प्रदान करते.

केवळ स्वस्त प्रीमियमकडे पाहून निर्णय घेऊ नका बरेच लोक कमी प्रीमियमसह पॉलिसीची निवड करतात, परंतु नंतर त्यांना समजते की त्यात आवश्यक फीचर्सचा समावेश नाही. म्हणूनच विमा खरेदी करताना केवळ किंमतच नव्हे तर पॉलिसीमध्ये कोणते कव्हर उपलब्ध आहे याकडेही लक्ष द्या. चांगल्या ईव्ही विमा पॉलिसीमध्ये बॅटरी संरक्षण कव्हर, शून्य घसारा कव्हर, रस्त्याच्या कडेला सहाय्य, विद्युत आणि इलेक्ट्रॉनिक भागांचे संरक्षण आणि नैसर्गिक आपत्ती आणि पुरापासून संरक्षण समाविष्ट असणे आवश्यक आहे. या सर्व वैशिष्ट्यांची तुलना केल्यानंतरच योग्य पॉलिसी निवडणे चांगले आहे.

Follow Us
पेट्रोलमध्ये 20% नव्हे, तर तब्बल 31% इथेनॉल! कर्नाटक सरकारचा आरोप...
मोठी बातमी! पेट्रोलमध्ये 20% नव्हे, तर तब्बल 31% इथेनॉल; कर्नाटक सरकारच्या आरोपाने खळबळ
मोठी बातमी! गिरीश महाजनांचं शेतकऱ्यांना आवाहन; 5 हजारांची मदत परत..
मोठी बातमी! गिरीश महाजनांचं शेतकऱ्यांना आवाहन; 5 हजारांची मदत परत करण्यास सांगितलं!
शरद पवारांच्या डिस्चार्जनंतर पार्थ पवारांची सिल्व्हर ओकवर भेट; इतर...
शरद पवारांच्या डिस्चार्जनंतर पार्थ पवारांची सिल्व्हर ओकवर भेट; इतर राष्ट्रवादी नेतेही पोहोचले!
अयोध्येत दीपोत्सवाचा भव्य सोहळा! 30 लाख दिव्यांनी उजळली रामनगरी
Ayodhya Dipotsav : अयोध्येत दीपोत्सवाचा भव्य सोहळा! 30 लाख दिव्यांनी उजळली रामनगरी
राष्ट्रवादीतील विलीनीकरणावरून नवा वाद! रुपाली ठोंबरेंचा तटकरेंवर हल्ला
राष्ट्रवादीतील विलीनीकरणावरून नवा वाद! रुपाली ठोंबरेंचा तटकरेंवर हल्लाबोल
सोनिया गांधींची मोदी सरकारवर टीका; बावनकुळेंचा पलटवार, काँग्रेसच्या...
सोनिया गांधींची मोदी सरकारवर टीका; बावनकुळेंचा पलटवार, काँग्रेसच्या जुन्या कारभारावर बोट
ऑडिओ क्लिपचं मूळ डिव्हाइस रामदास कदमांकडे? मनोज जरांगेंचा खळबळजनक दावा
ऑडिओ क्लिपचं मूळ डिव्हाइस रामदास कदमांकडे? मनोज जरांगेंचा खळबळजनक दावा!
पायल झांबरे प्रकरणात नवी अपडेट! नेमकं काय घडतंय?
Payal Pawar Zhambre : पायल झांबरे प्रकरणात नवी अपडेट! नेमकं काय घडतंय?
दिवाळीत ना रांगोळी, ना पणत्या! बीडच्या पाटसरा गावावर दुष्काळाचं सावट,
दिवाळीत ना रांगोळी, ना पणत्या! बीडच्या पाटसरा गावावर दुष्काळाचं सावट, चिमुकल्यांची चटणी-भाकरीवर दिवाळी!
महायुतीत पुन्हा धुसफूस! भाजपकडून डावलले जात असल्याने शिंदे गट नाराज;
महायुतीत पुन्हा धुसफूस! भाजपकडून डावलले जात असल्याने शिंदे गट नाराज; एकनाथ शिंदेंकडे मांडली कैफियत