AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

5 ते 10 रुपयांच्या ‘या’ पाऊचमधून रेल्वे वाचवणार 1,200 कोटी, नवीन योजना काय?

अशा परिस्थितीत प्रवाशांना रेल्वे परिसरात थुंकण्यापासून रोखण्यासाठी 42 स्थानकांवर वेंडिंग मशीन किंवा कियोस्क बसवले जात आहेत, जे 5 ते 10 रुपयांपर्यंत थुंकून पाऊच (पाउच केलेले स्पिगॉट) देतील. रेल्वेच्या पश्चिम, उत्तर आणि मध्य या तीन झोनने यासाठी स्टार्टअप इझिस्पिटला कंत्राट दिलेय.

5 ते 10 रुपयांच्या 'या' पाऊचमधून रेल्वे वाचवणार 1,200 कोटी, नवीन योजना काय?
Indian Railways
| Edited By: | Updated on: Oct 11, 2021 | 8:03 AM
Share

नवी दिल्लीः कडक तरतुदी असूनही सार्वजनिक ठिकाणी थुंकण्याची सवय ही कोविड 19 च्या साथीच्या काळात एक मोठी समस्या बनलीय आणि या धोक्याशी सामना करण्यासाठी रेल्वे हरित नवकल्पनांना प्रोत्साहन देत आहे. एका अंदाजानुसार, भारतीय रेल्वे दरवर्षी सुमारे 1,200 कोटी रुपये खर्च करते आणि विशेषतः सुपारी आणि तंबाखू खाणाऱ्यांच्या थुंकीमुळे त्याच्या परिसरातील डाग आणि खुणा साफ करण्यासाठी भरपूर खर्च करते.

रेल्वेच्या पश्चिम, उत्तर आणि मध्य या तीन झोनकडून स्टार्टअप इझिस्पिटला कंत्राट

अशा परिस्थितीत प्रवाशांना रेल्वे परिसरात थुंकण्यापासून रोखण्यासाठी 42 स्थानकांवर वेंडिंग मशीन किंवा कियोस्क बसवले जात आहेत, जे 5 ते 10 रुपयांपर्यंत थुंकून पाऊच (पाउच केलेले स्पिगॉट) देतील. रेल्वेच्या पश्चिम, उत्तर आणि मध्य या तीन झोनने यासाठी स्टार्टअप इझिस्पिटला कंत्राट दिलेय. हे थुंकीचे पाऊच सहजपणे खिशात नेले जाऊ शकतात आणि याच्या मदतीने प्रवासी कोणत्याही डागांशिवाय जेव्हा आणि जेथे पाहिजे, तेथे थुंकू शकतात. या पाऊचच्या निर्मात्याच्या मते, या उत्पादनात मॅक्रोमोलेक्यूल पल्प तंत्रज्ञान आहे आणि त्यात एक अशी सामग्री आहे, जी लाळमध्ये उपस्थित बॅक्टेरिया आणि व्हायरसशी लढते.

बायोडिग्रेडेबल पाऊच 15 ते 20 वेळा पुन्हा वापरता येते

हे बायोडिग्रेडेबल पाऊच 15 ते 20 वेळा वापरले जाऊ शकतात. ते थुंकी शोषून घेतात आणि त्यांना घन पदार्थांमध्ये बदलतात. एकदा वापरल्यानंतर ही पाकिटे जमिनीत फेकल्यावर पूर्णपणे विरघळतात आणि वनस्पतींच्या वाढीस प्रोत्साहन देतात.

42 स्थानकांवर वेंडिंग मशीन बसवण्यात येतील

नागपूरस्थित कंपनीने स्थानकांवर EasySpit ​​वेंडिंग मशीन बसवण्यास सुरुवात केलीय. त्यांनी नागपूर महानगरपालिका आणि औरंगाबाद महानगरपालिका यांच्याशीही करार केलाय. इझीस्पिटच्या सह-संस्थापक रितू मल्होत्रा ​​म्हणाल्या, “आम्ही भारतीय रेल्वेसोबत मध्य, उत्तर आणि पश्चिम रेल्वेवरील 42 स्थानकांसाठी करार केला. आम्ही काही स्थानकांवर EasySpit ​​वेंडिंग मशीन बसवणे देखील सुरू केले आहे.

संबंधित बातम्या

मुकेश अंबानींनी सौर ऊर्जेमध्ये क्रांती आणण्यासाठी ही कंपनी केली खरेदी, हजारो कोटी रुपयांचा करार

तुम्ही सरकारी नोकरीत असाल तर 4 लाखांचा क्लेम सहज मिळवाल, थकबाकीही मिळणार

1,200 crore to save Rs 5,10 crore from this ‘pouch’, what is the new scheme?

महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?.
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं..
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं...
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक.