AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

गरज भासल्यास खात्यातील बॅलन्सपेक्षा जास्त पैसे काढू शकता, फायदा कसा घ्याल?

ओव्हरड्राफ्ट हा कर्जाचा एक प्रकार आहे. यामुळे ग्राहक त्यांच्या बँक खात्यातून चालू शिल्लक रकमेपेक्षा जास्त पैसे काढू शकतात. या अतिरिक्त पैशाची एका विशिष्ट कालावधीत परतफेड करावी लागते आणि त्यावर व्याजही मिळते. व्याजाची गणना दररोज केली जाते.

गरज भासल्यास खात्यातील बॅलन्सपेक्षा जास्त पैसे काढू शकता, फायदा कसा घ्याल?
| Edited By: | Updated on: Nov 13, 2021 | 5:59 PM
Share

नवी दिल्ली : स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI) आपल्या ग्राहकांना एक विशेष सुविधा देते, ज्याद्वारे तुम्ही तुमच्या बँक खात्यातून बॅलन्सपेक्षा अधिक रक्कम काढू शकता. बँकेची ही सुविधा ओव्हरड्राफ्ट सुविधा म्हणून ओळखली जाते. ओव्हरड्राफ्ट सुविधेचा लाभ कसा घेऊ शकता.

ओव्हरड्राफ्ट सुविधा काय?

ओव्हरड्राफ्ट हा कर्जाचा एक प्रकार आहे. यामुळे ग्राहक त्यांच्या बँक खात्यातून चालू शिल्लक रकमेपेक्षा जास्त पैसे काढू शकतात. या अतिरिक्त पैशाची एका विशिष्ट कालावधीत परतफेड करावी लागते आणि त्यावर व्याजही मिळते. व्याजाची गणना दररोज केली जाते. ओव्हरड्राफ्ट सुविधा कोणतीही बँक किंवा नॉन बँकिंग वित्तीय कंपनी (NBFC) देऊ शकते. तुम्हाला मिळू शकणार्‍या ओव्हरड्राफ्टची मर्यादा किती असेल, हे बँका किंवा एनबीएफसी ठरवतात.

तुम्ही याप्रमाणे अर्ज करू शकता

बँका त्यांच्या काही ग्राहकांना पूर्व मंजूर ओव्हरड्राफ्ट सुविधा देतात. त्याचबरोबर काही ग्राहकांना यासाठी स्वतंत्र मान्यता घ्यावी लागते. यासाठी तुम्हाला लेखी किंवा इंटरनेट बँकिंगद्वारे अर्ज करावा लागेल. काही बँका या सुविधेसाठी प्रक्रिया शुल्क देखील आकारतात. ओव्हरड्राफ्टचे दोन प्रकार आहेत, एक सुरक्षित, दुसरा असुरक्षित. सुरक्षित ओव्हरड्राफ्ट म्हणजे ज्यासाठी काहीतरी तारण ठेवले जाते. तुम्ही FD, शेअर्स, घर, पगार, विमा पॉलिसी, बाँड इत्यादी गोष्टींवर ओव्हरड्राफ्ट मिळवू शकता. याला सोप्या भाषेत शेअर्सवर एफडी घेणे किंवा कर्ज घेणे असेही म्हणतात. असे केल्याने या गोष्टी एक प्रकारे बँक किंवा NBFC कडे गहाण ठेवल्या जातात. तुमच्याकडे सुरक्षा म्हणून काहीही नसले तरीही तुम्ही ओव्हरड्राफ्ट सुविधेचा लाभ घेऊ शकता, याला असुरक्षित ओव्हरड्राफ्ट म्हणतात.

हा फायदा मिळवा

तुम्ही कर्ज घेता तेव्हा ते फेडण्याची मुदत असते. जर एखाद्याने मुदतीपूर्वी कर्जाची परतफेड केली तर त्याला/तिला प्रीपेमेंट शुल्क भरावे लागेल, परंतु ओव्हरड्राफ्टच्या बाबतीत असे होत नाही. तुम्ही कोणतेही शुल्क न भरता निर्धारित कालावधीपूर्वीही पैसे परत करू शकता. तसेच ज्या वेळेसाठी ओव्हरड्राफ्ट केलेली रक्कम तुमच्याकडे राहिली त्या वेळेसाठीच यावरील व्याज भरावे लागेल. याशिवाय तुम्ही EMI मध्ये पैसे भरण्यासही बांधील नाही. तुम्ही निर्धारित कालावधीत कधीही पैसे परत करू शकता. या गोष्टींमुळे कर्ज घेण्यापेक्षा ते स्वस्त आणि सोपे आहे.

हे लक्षात ठेवा

जर तुम्ही ओव्हरड्राफ्ट भरण्यास सक्षम नसाल, तर तुम्ही तारण ठेवलेल्या गोष्टींद्वारे त्याची परतफेड केली जाणार आहे. परंतु जर ओव्हरड्राफ्ट केलेली रक्कम तारण ठेवलेल्या वस्तूंच्या मूल्यापेक्षा जास्त असेल तर तुम्हाला उर्वरित रक्कम भरावी लागेल.

संबंधित बातम्या

तुम्हाला मोबाईलवर LIC पॉलिसीशी संबंधित माहिती हवीय, अशा प्रकारे करा मोबाईल अपडेट

‘या’ फंडाने गुंतवणूकदारांना दिला जबरदस्त परतावा, 1 लाखाचे झाले 41.46 लाख, पण कसे?

सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?.
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं..
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं...
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक.
मी कोणालाही घाबरत नाही, मला मारण्याची.. जैन मुनींच राज ठाकरेंना चॅलेंज
मी कोणालाही घाबरत नाही, मला मारण्याची.. जैन मुनींच राज ठाकरेंना चॅलेंज.
पुतीन यांना दिल्लीत 'गार्ड ऑफ ऑनर', राष्ट्रपती भवनात मोदींकडून स्वागत
पुतीन यांना दिल्लीत 'गार्ड ऑफ ऑनर', राष्ट्रपती भवनात मोदींकडून स्वागत.
निवडणूक आयोग झोकांड्या खातोय की..., उत्तम जानकर यांचा गंभीर आरोप
निवडणूक आयोग झोकांड्या खातोय की..., उत्तम जानकर यांचा गंभीर आरोप.
'स्थानिक' निवडणुकांच्या निकालावरही सुप्रीम कोर्टानं स्पष्टच म्हटलं...
'स्थानिक' निवडणुकांच्या निकालावरही सुप्रीम कोर्टानं स्पष्टच म्हटलं....
राणीच्या बागेत शक्ती वाघाआधीच रुद्रचा मृत्यू; माहिती लपवल्याचा आरोप
राणीच्या बागेत शक्ती वाघाआधीच रुद्रचा मृत्यू; माहिती लपवल्याचा आरोप.
...तर आत्मदहन करणार अन् देवाभाऊ जबाबदार तुम्हीच असाल, मुंडेंचा इशारा
...तर आत्मदहन करणार अन् देवाभाऊ जबाबदार तुम्हीच असाल, मुंडेंचा इशारा.