AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तुमच्या लोनचा कालावधी बदलायचाय का? आधी ‘या’ गोष्टी जाणून घ्या

तुम्ही बँकेकडून गृहकर्ज घेतले असेल आणि आता तुम्ही गृहकर्जाचा कालावधी बदलण्याचा विचार करत असाल तर प्रथम तुम्हाला काही महत्त्वाच्या गोष्टींबद्दल माहिती असणे आवश्यक आहे.

तुमच्या लोनचा कालावधी बदलायचाय का? आधी ‘या’ गोष्टी जाणून घ्या
| Edited By: | Updated on: Mar 07, 2026 | 3:18 PM
Share

तुम्ही गृहकर्जा कालावधी बदलू शकत असाल तर ही बातमी आधी वाचा. आजकाल असे अनेक लोक आहेत जे बँकेकडून गृहकर्ज घेऊन स्वतःचे घर खरेदी करत आहेत. आजकाल मालमत्तेच्या किंमती गगनाला भिडल्या आहेत. अशा परिस्थितीत मध्यमवर्गीय लोकांसाठी स्वतःचे घर खरेदी करणे खूप कठीण झाले आहे. हेच कारण आहे की बहुतेक लोक गृहकर्जाचा अवलंब करत आहेत. गृहकर्ज हे एक मोठे आणि दीर्घकालीन कर्ज आहे. अनेकदा लोक गृहकर्जाच्या मध्यभागी कर्जाचा कालावधी बदलण्याचा विचार करतात. काही लोक कार्यकाळ वाढवतात, ज्यामुळे ईएमआय कमी होतो. त्याच वेळी, काही लोक कालावधी कमी करतात, जेणेकरून कर्ज लवकर संपते.

तुम्हीही बँकेकडून गृहकर्ज घेतले असेल आणि आता तुम्ही गृहकर्जाचा कालावधी बदलण्याचा विचार करत असाल तर प्रथम तुम्हाला काही महत्त्वाच्या गोष्टींबद्दल माहिती असणे आवश्यक आहे, त्यानंतर तुम्ही कालावधी बदलण्याचा निर्णय घेतला पाहिजे. चला जाणून घेऊया.

गृहकर्जाच्या कालावधीत बदल

जेव्हा तुम्ही बँकेला गृहकर्जाचा कालावधी बदलण्याची विनंती करता, तेव्हा बँक तुमच्या उर्वरित रकमेच्या आधारे नवीन पेमेंट शेड्यूल तयार करते. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, फ्लोटिंग रेट होम लोनमध्ये प्रक्रिया सोपी असते. अशा परिस्थितीत बँक सहसा दोन पावले उचलते. बँक येथे तुमचा ईएमआय कमी करून कालावधी वाढवेल किंवा बँक ईएमआय वाढवून कालावधी कमी करेल.

गृहकर्जाचा कालावधी कमी करणे

तुमचे उत्पन्न वाढले असेल किंवा इतर कोणतेही कर्ज काढून टाकले गेले असेल तर तुम्ही अधिक ईएमआय देऊ शकता आणि तुमच्या कर्जाचा कालावधी कमी करू शकता. कर्जाचा कालावधी कमी करणे हा एक चांगला निर्णय असू शकतो. जर तुम्ही तुमचा ईएमआय 10 ते 15 टक्क्यांनी वाढविला तर तुमचे कर्ज लवकर संपेल आणि एकूण व्याजातही तुमची मोठी बचत होईल.

गृहकर्जाचा कालावधी वाढविणे

गृहकर्जाचा कालावधी वाढविणे हा सामान्यत: चांगला निर्णय मानला जात नाही कारण यामुळे तुमचे कर्ज उशीरा संपुष्टात येऊ शकते. तसेच तुम्हाला अधिक व्याज द्यावे लागेल. जर तुम्ही मासिक ईएमआय भरू शकत नसाल आणि तुमचे खर्च वाढत असतील तर अशा परिस्थितीत ते तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. जेव्हा आपले उत्पन्न कमी झाले असेल किंवा कोणतेही आपत्कालीन खर्च असतील तेव्हा गृहकर्जाचा कालावधी वाढविणे चांगले असते.

लक्षात घेण्यासारखी गोष्ट अशी आहे की जीवनशैलीचा खर्च वाढविण्यासाठी कर्जाचा कालावधी वाढविणे आपल्याला महागात पडू शकते. अशा परिस्थितीत, केवळ तातडीच्या किंवा आपत्कालीन परिस्थितीतच कर्जाचा कालावधी वाढवा.

Follow Us
राज्यसभेच्या जागेसाठी राष्ट्रवादीत मोठ्या हालचाली, छगन भुजळ यांना...
राज्यसभेच्या जागेसाठी राष्ट्रवादीत मोठ्या हालचाली, छगन भुजळ यांना...मोठी अपडेट समोर!
चार अल्पवयीन मुलांसोबत स्टंट, आजोबांचा कारनामा महागात पडला, पोलिसांनी
चार अल्पवयीन मुलांसोबत स्टंट, आजोबांचा कारनामा महागात पडला, पोलिसांनी थेट...व्हिडीओ व्हायरल
अन्न व औषध प्रशासनाची मोठी कारवाई; 1.02 कोटी रुपयांचा अवैध गुटखा जप्त
Dharashiv | धाराशिवमध्ये अन्न व औषध प्रशासनाची मोठी कारवाई; 1.02 कोटी रुपयांचा अवैध गुटखा जप्त
मुंबई | गॅस वाहतूक करणाऱ्या टँकरचा भीषण अपघात; गॅस गळतीने खळबळ, पहा Vi
मुंबई | गॅस वाहतूक करणाऱ्या टँकरचा भीषण अपघात; गॅस गळतीने खळबळ, पहा Video
राष्ट्रवादीला सहकार्य पडलं महागात? सेनेच्या 38 पदाधिकाऱ्यांचे राजीनामे
मोठी घडामोड! राष्ट्रवादीला सहकार्य पडलं महागात? रायगडमध्ये शिंदेसेनेत नाराजी; 38 पदाधिकाऱ्यांचे राजीनामे
लोकलचा खोळंबा! मध्य रेल्वेममध्ये सिग्लनचा बिघाड; वाचा कुठं काय घडलं?
लोकलचा खोळंबा! मध्य रेल्वेममध्ये सिग्लनचा बिघाड; वाचा कुठं काय घडलं? लोकल किती लेट?
भुजबळांसाठी दिल्ली दरबारचे दरवाजे उघडणार?; अंतिम निर्णय फडणवीसांच्या क
मोठी बातमी! भुजबळांसाठी दिल्ली दरबारचे दरवाजे उघडणार?; अंतिम निर्णय फडणवीसांच्या कोर्टात
उद्धव ठाकरेंचा कॉकरोच जनता पार्टीला पाठिंबा? पहिली प्रतिक्रिया समोर,
उद्धव ठाकरेंचा कॉकरोच जनता पार्टीला पाठिंबा? पहिली प्रतिक्रिया समोर, थेट म्हणाले...
कल्याणमध्ये रिक्षाचालकांसाठी मराठीची शाळा; आरटीओचा मोठा निर्णय
Kalyan | कल्याणमध्ये रिक्षाचालकांसाठी मराठीची शाळा; दर रविवारी शिकवले जाणार मराठी भाषेचे धडे
गारपीटीमुळे फळबागांचं नुकसान; पंचनामे करून मदत द्या, शेतकऱ्यांची....
Baramati Crop Loss | बारामतीत गारपीटीमुळे फळबागांचं नुकसान; पंचनामे करून मदत द्या, शेतकऱ्यांची आर्त हाक