AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ग्राफिक डिझायनर कसं बनतात? कोर्स, जॉब, पगार, काम वाचा सविस्तर

ग्राफिक डिझायनर बनून तुम्ही भरपूर पैसे कमावू शकता. तुम्ही तुमच्या क्रिएटिव्हिटीला कोणत्याही थराला नेऊ शकता. परदेशातही तुम्हाला मोठी नोकरी मिळू शकते.

ग्राफिक डिझायनर कसं बनतात? कोर्स, जॉब, पगार, काम वाचा सविस्तर
Graphic designerImage Credit source: Social Media
| Updated on: Feb 15, 2023 | 1:15 PM
Share

तुम्ही दहावी, बारावी पास किंवा ग्रॅज्युएट असाल, जर तुम्ही क्रिएटिव्ह असाल, कॉम्प्युटर चालवण्याची आवड असेल, रंगांची जाण असेल तर ग्राफिक डिझायनिंग हे तुमच्यासाठी परफेक्ट करिअर आहे. ग्राफिक डिझायनर बनून तुम्ही भरपूर पैसे कमावू शकता. तुम्ही तुमच्या क्रिएटिव्हिटीला कोणत्याही थराला नेऊ शकता. परदेशातही तुम्हाला मोठी नोकरी मिळू शकते. होय, हे एक वास्तव आहे. चला तर मग जाणून घेऊया ग्राफिक डिझायनर कसे व्हावे?

ग्राफिक डिझायनिंग ही अशी गोष्ट आहे जी आपण कोणत्याही अधिकृत अभ्यासक्रमाशिवाय स्वत: शिकू शकता. याशिवाय ऑनलाइन ते ऑफलाइन प्रमाणपत्र मिळवून सुद्धा हे शिकता येतं. याचा अभ्यासक्रम 3 महिने, 6 महिने असतो. तुम्हाला फक्त तुमचा वेळ आणि पैसे बघायचे आहेत.

आजकाल सर्वच कंपन्या, राजकीय पक्ष, सेलिब्रेटी सोशल मीडियावर अॅक्टिव्ह असतात. प्रत्येकाने लोकप्रिय व्हायला हवे. इंटरनेटच्या दुनियेत आपली पोहोच वाढवायची आहे. यासाठी ते दिवसातून अनेक वेळा अनेक सोशल मीडिया हँडल्सवर पोस्ट करत असतात आणि इथूनच तुम्ही सुरुवात करू शकता. कारण बहुतेक पोस्टसाठी ग्राफिक डिझायनरची गरज असते. नोकरी नको असेल तर फ्रीलान्सचं सुद्धा काम करता येऊ शकतं.

काम करताना तुमचे कौशल्य वाढवत राहिल्यास आर्ट डायरेक्टर, ॲनिमेटर, कॉन्सेप्ट आर्टिस्ट, इलस्ट्रेटर आणि UX,यूआय डिझायनर आदी पदांवर चांगल्या पगारात कंपनीत नोकरी मिळू शकते. इथे अनेकदा डिग्रीची मागणीही असते.

आपले कौशल्य वाढविण्यासाठी, आपण अॅनिमेशन आणि मल्टीमीडिया डिप्लोमा किंवा तीन वर्षांचा यूजी कोर्स करू शकता. मग मागे वळून पाहावे लागणार नाही. तुम्ही सिनेमा मध्ये काम करू शकता. जाहिरातींचे जग तुमच्या स्वागतासाठी सज्ज आहे. यातल्या काही लोकप्रिय जॉब प्रोफाइल-

ग्राफिक डिझायनर : ग्राफिक डिझायनर पोस्टर्स तयार करणे, जाहिरात आणि पॅकिंग डिझाइन इत्यादी, विविध प्रकारची विपणन सामग्री तयार करण्यासाठी ग्राफिक्सचा वापर होतो. ग्राफिक्सचा वापर करून फोटो, पोस्टर्स आणि बॅनर तयार केले जातात.

इलस्ट्रेटर: ग्राफिक डिझाइन सॉफ्टवेअर म्हणजे इलस्ट्रेटरचा वापर करून व्हिजिटिंग कार्ड, डिझाइन बॅनर, डिझाइन कार्टून कॅरेक्टर्स, वेब पेज लेआऊट इत्यादी डिझाइन करणे.

कलाकृती : कलाकृती म्हणजे पुस्तक किंवा जाहिरातीसारख्या एखाद्या गोष्टीत समाविष्ट करण्यासाठी तयार केलेली चित्रे आणि छायाचित्रे.

ॲनिमेटर: सिनेमा, टीव्हीमध्ये आता आपल्याला अनेकदा ॲनिमेटेड कॅरेक्टर्स दिसतात. जाहिरातींच्या दुनियेतही त्यांचं काम वाढलं आहे. हे ॲनिमेटरचे काम आहे.

कला दिग्दर्शक: प्रकाशन, जाहिरात एजन्सी किंवा निवडीसाठी ग्राफिक आर्ट ची निवड, निर्मिती इ. ची जबाबदारी असणारी व्यक्ती. त्यांना उद्योगात मोठी मागणी आहे.

एखाद्या व्यक्तीसाठी, छोट्या कंपनीसाठी हे काम केल्यास सुरुवातीला महिन्याला २०-२५ हजार रुपये सहज मिळू शकतात. मोठी कमाई त्या कामावर आणि कंपनीवर किंवा आपण काम करत असलेल्या व्यक्तीवर अवलंबून असते. प्रत्येक प्रोजेक्टसाठी तुम्ही लाखो रुपये आकारू शकता. एकंदरीत जितकी सर्जनशीलता, तितका पैसा जास्त.

CM सह शिंदे दादांची महत्त्वाची बैठक; पक्षांतर्गत प्रवेशबंदीवर तोडगा?
CM सह शिंदे दादांची महत्त्वाची बैठक; पक्षांतर्गत प्रवेशबंदीवर तोडगा?.
इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका
इंडिगोच्या विस्कळीत सेवेविरोधात प्रवाशांना मनस्ताप, थेट कोर्टात याचिका.
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण
रूपाली ठोंबरेंकडून बाळासाहेब अन् पवारांसोबत फोटो शेअर, चर्चांना उधाण.
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?
मुंबईत भाजपच्या महापौरामुळं कॉलर टाईट होणार! लोढांचं मोठं वक्तव्य काय?.
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी
चैत्यभूमीवर जनसागर... बाबासाहेबांच्या महापरिनिर्वाण दिनी मोठी गर्दी.
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली
डॉ. आंबेडकरांना राज्यपाल, मुख्यमंत्री, उपमुख्यमंत्र्यांकडून आदरांजली.
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.