AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

HPV लस मुलांसाठी का महत्वाची? जाणून घ्या

आज आम्ही तुम्हाला ह्युमन पॅपिलोमा व्हायरसविषयी (HPV) माहिती देणार आहोत. ह्युमन पॅपिलोमा व्हायरस (HPV) हा 200 पेक्षा जास्त संबंधित विषाणूंचा समूह आहे. हा आजार लहान मुलांमध्येही होऊ शकतो. विषाणूमुळे मुले तोंडाच्या कर्करोगाला बळी पडतात. लस हा विषाणूपासून वाचण्याचा एकमेव प्रभावी मार्ग आहे.

HPV लस मुलांसाठी का महत्वाची? जाणून घ्या
HPV VaccineImage Credit source: tv9 bharatvarsh
| Edited By: | Updated on: Jan 17, 2025 | 12:45 AM
Share

ह्युमन पॅपिलोमा व्हायरस (HPV) यामुळे मुले तोंडाच्या कर्करोगाला बळी पडतात. लस हा विषाणूपासून वाचण्याचा एकमेव प्रभावी मार्ग आहे. या संसर्गामुळे पेनाइल कॅन्सर, गुदद्वाराचा कर्करोग आणि गर्भाशयाच्या ग्रीवेच्या कर्करोगाचा धोकाही वाढतो. हा 200 पेक्षा जास्त संबंधित विषाणूंचा समूह आहे. हा आजार लहान मुलांमध्ये होत असल्यानं धोका वाढतो.

तोंडाच्या कर्करोगाची 70 टक्के प्रकरणे

गेल्या काही वर्षांत ह्युमन पॅपिलोमा व्हायरस (HPV) ची प्रकरणे झपाट्याने वाढली आहेत. या विषाणूमुळे लहान मुले आणि तरुणांमध्ये घसा, टॉन्सिल आणि जीभेचा कर्करोग वाढत आहे. एका अंदाजानुसार, तोंडाच्या कर्करोगाची 70 टक्के प्रकरणे एकट्या HPV मुळे आहेत.

लैंगिक संपर्कातून पसरणाऱ्या या संसर्गामुळे पेनाइल कॅन्सर, गुदद्वाराचा कर्करोग आणि गर्भाशयाच्या ग्रीवेच्या कर्करोगाचा धोकाही वाढतो. बहुतेक प्रकरणे स्वतःच निघून जातात, परंतु काही प्रकरणे गंभीर आणि धोकादायक आजार दर्शवितात.

HPV ची लागण होण्याचा धोका तरुणांमध्ये, विशेषत: 20 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांमध्ये जास्त असतो. अशा वेळी ते टाळण्याची गरज आहे. HPV रोखण्यासाठी आज बाजारात लस उपलब्ध आहे. पुरुषांमध्ये HPV कर्करोगाचा धोका वाढवत नाही. कॅन्सरसारख्या गंभीर आजाराला रोखण्यासाठी ही लस अतिशय प्रभावी आहे.

शाळकरी मुलांनाही लस देता येणार

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, HPV रोखण्यासाठी लस सर्वात प्रभावी आहे. लसीकरणानंतर कॅन्सरची प्रकरणे 90 टक्क्यांपर्यंत कमी होऊ शकतात. आता ही लस मुलांना किती जुनी देता येईल, असा प्रश्न निर्माण झाला आहे. त्यामुळे ही लस 9 ते 14 वयोगटातील मुलांना दिली जाते. शाळकरी मुला-मुलींनाही लस देता येणार आहे. लसीकरणामुळे एचपीव्ही होण्याचा धोका कमी होतो. ही लस प्रतिबंधासाठी आहे. यामुळे मुलांमध्ये HPV संसर्गाचा धोका वाढत नाही.

HPV मुळे डोके आणि मानेचा कर्करोग होऊ शकतो?

HPV विषाणूमुळे मुले आणि पुरुषांमध्ये ओरोफरेन्जियल कर्करोग (घसा, टॉन्सिल आणि जीभ) ची प्रकरणे वाढली आहेत. याशिवाय डोके आणि मानेच्या कर्करोगाची प्रकरणे समोर आली आहेत. त्याचबरोबर गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगाची लक्षणेही महिलांमध्ये दिसून आली आहेत.

HPV डोके आणि मानेच्या कर्करोगासाठी जबाबदार

पेनाइल ऑरोफरेन्जियल कर्करोगा व्यतिरिक्त HPV डोके आणि मानेच्या कर्करोगासाठी जबाबदार आहे. तज्ञांच्या मते, HPV मुळे 31 टक्के पेनाइल कर्करोग होतो, परंतु यामुळे डोके आणि मानेच्या कर्करोगाचा धोका देखील वाढतो.

Follow Us
नंदुरबार-मालेगाव मार्गावरील बस रस्त्यातच बंद, प्रवाशांचे हाल
नंदुरबार-मालेगाव मार्गावरील बस रस्त्यातच बंद, प्रवाशांचे हाल; एसटी महामंडळावर प्रश्नचिन्ह
महाराष्ट्राचे नेतृत्व करण्यास फडणवीस सक्षम, शेलारांचे प्रत्युत्तर
शेलारांचे राऊतांना प्रत्युत्तर: महाराष्ट्राचे नेतृत्व करण्यास फडणवीस सक्षम
पुणे रिंग रोडसाठी १०,५०२ कोटींची मान्यता, मेट्रो-१३ प्रकल्पही मंजूर
देवेंद्र फडणवीस: पुणे रिंग रोडसाठी १०,५०२ कोटींची मान्यता. मेट्रो-१३ प्रकल्पालाही मंजुरी.
अजितदादांच्या निधनानंतर बारामती पोरकी? पवारांना बारामतीकरांचं पत्र
अजित पवारांच्या निधनानंतर बारामती पोरकी? पवार कुटुंबीयांना बारामतीकरांचं खुलं पत्र
सिब्बलांच्या आरोपांवर राहुल नार्वेकरांचं स्पष्टीकरण; म्हणाले, “निर्णय
सिब्बलांच्या आरोपांवर राहुल नार्वेकरांचं स्पष्टीकरण; म्हणाले, “निर्णय शाश्वत”
मुंबई विद्यापीठाचा नवा नियम; परीक्षेसाठी 30 मिनिटं आधी पोहोचणं बंधनकार
मुंबई विद्यापीठाचा नवा नियम. परीक्षेसाठी 30 मिनिटे आधी उपस्थिती बंधनकारक
मराठी पाट्यांच्या मोहिमेचा महापालिकेकडून तिसरा टप्पा सुरू
१२ कोटींचा दंड वसूल: मुंबईत मराठी पाट्यांसाठी महापालिकेची धडक मोहीम
मराठा नेते आक्रमक; वाघमारेला मारणाऱ्याला 10 लाखांच्या बक्षिसाची घोषणा
मराठा नेत्यांकडून नवनाथ वाघमारे यांना थेट धमकी; माफी मागण्याची मागणी
पुण्यातील चूल मटण हॉटेलचा परवाना एफडीएने केला निलंबित
लोहगाव येथील चूल मटण हॉटेलवर अस्वच्छतेमुळे एफडीएची कारवाई
नाशिक पालकमंत्री गिरीश महाजन, मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अभिनंदन
नाशिकच्या पालकमंत्रीपदी गिरीश महाजनांची निवड, मुख्यमंत्री फडणवीसांकडून अभिनंदन