AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तब्बल 4 कोटींना झाला ‘या’ दुर्मिळ नाण्याचा लिलाव, काय आहे खास?

एका दुर्मिळ नाण्याने लिलावाचा नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. हे 20 व्या शतकातील सर्वात दुर्मिळ नाण्यांपैकी एक असल्याचे म्हटले जाते.

तब्बल 4 कोटींना झाला ‘या’ दुर्मिळ नाण्याचा लिलाव, काय आहे खास?
| Edited By: | Updated on: Nov 09, 2024 | 12:21 PM
Share

US Dime Coin : आज आम्ही तुम्हाला अशा एका नाण्याविषयी सांगणार आहोत, ज्याची बोली तब्बल 4 कोटी लावण्यात आली. ‘1975 नो एस प्रूफ डायम’ या उल्लेखनीय अमेरिकी नाण्याने लिलावाचा नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. हे नाणे 5,06,250 डॉलर म्हणजे 4 कोटी 26 लाख 74 हजार 91 रुपयांना विक्री झाले आहे. आपल्या दुर्मिळतेसाठी ओळखले जाणारे हे नाणे “S” मिंट चिन्हाशिवाय चुकून जारी केले गेले, ज्यामुळे ते आधुनिक अमेरिकन नाण्यांपैकी एक बनले.

अर्ध्या शतकाहून अधिक काळ खाजगी ताब्यात राहिल्यानंतर प्रोफेशनल कॉइन ग्रेडिंग सर्व्हिसने (PCGS) 1975 च्या डायमची पडताळणी केली आणि ग्रेड प्रूफ-67 दिले. तसेच, सर्टिफाइड एक्सेप्टन्स कॉर्पोरेशनने (CAC) त्याला मंजुरी दिली आहे.

काय आहे ‘या’ नाण्याची कहाणी?

हे नाणे 1975 साली तयार करण्यात आल्याचे सांगण्यात येत आहे. हे 20 व्या शतकातील सर्वात दुर्मिळ नाण्यांपैकी एक असल्याचे म्हटले जाते. लिलाव एजन्सीने सांगितले की, हे नाणे सॅन फ्रान्सिस्कोच्या मिंटने 1975 मध्ये तयार केलेले अमेरिकन डायम होते.

अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांचा फोटो

या नाण्यावर तुम्हाला एक चित्र दिसेल. याशिवाय प्रत्येक नाण्यावर बनवलेल्या या नाण्यावर ‘एस’चे चिन्ह बनवलेले नाही. हे ज्या प्रकारचे नाणे आहे, संपूर्ण जगात अशी दोनच नाणी अस्तित्वात आहेत, म्हणूनच हे नाणे इतके दुर्मिळ आहे.

‘या’ नाण्याची ऑनलाईन बोली लावा

ग्रेट कलेक्शन नावाच्या लिलाव गृहाने या दुर्मिळ नाण्याचा ऑनलाईन लिलाव केला. कॅलिफोर्निया ग्रेट कलेक्शन्सचे अध्यक्ष इयान रसेल यांनी सांगितले की, हे नाणे सव्वाचार कोटी रुपयांना विकल्याचा आनंद आहे.

लिलावापूर्वी कोणाकडे होते नाणे?

लिलावापूर्वी हे नाणे ओहायोच्या तीन बहिणींकडे होते. मात्र, त्यांनी आपली ओळख गुप्त ठेवली आहे. पण लिलाव कंपनीशी बोलताना त्यांनी भावाच्या मृत्यूनंतर हे नाणे मिळाल्याचे सांगितले. त्यांच्या भावाकडे आणि आईकडे दोन नाणी होती, जी त्यांना वारशाने मिळाली होती. पण 1978 मध्ये यातील एक नाणे परिवाने 15 लाखांना विकले.

डायम त्याच्या हरवलेल्या “S” पुदिन्याच्या चिन्हासाठी उल्लेखनीय आहे, ज्याचा अर्थ असा होईल की तो सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये बनविला गेला होता. अजूनही अस्तित्वात असलेल्या दोन उदाहरणांपैकी हे केवळ एक उदाहरण आहे.

ग्रेटकलेक्शनचे अध्यक्ष इयान रसेल यांनी एका प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे की, “हे आधुनिक नाण्यांचे ग्रेल आहे, जे स्मिथसोनियन, एएनएस आणि एएनए संस्थात्मक संग्रहातून गायब आहे. उत्साही बोलीनंतर, शेवटी ते आमच्या दीर्घकाळच्या क्लायंटने जिंकले जे बाजारात वारंवार दिसणाऱ्या रेरिटीजचे कौतुक करतात. विक्रेत्याच्या कुटुंबाप्रमाणेच पुढील 46 वर्षे आपल्या कुटुंबाकडे ही संपत्ती असावी, हे त्याचे ध्येय आहे.

एका दुर्मिळ नाण्याने लिलावाचा नवा विक्रम प्रस्थापित केला आहे. हे नाणे ग्रेटकलेक्शनमध्ये 4 कोटींना विकले गेले आणि जगभरातील बोली लावणाऱ्यांनी या नाण्यासाठी स्पर्धा केली. हे नाणे 1975 साली तयार करण्यात आल्याचे सांगण्यात येत आहे. हे 20 व्या शतकातील सर्वात दुर्मिळ नाण्यांपैकी एक असल्याचे म्हटले जाते. लिलाव एजन्सीने सांगितले की, हे नाणे सॅन फ्रान्सिस्कोच्या मिंटने 1975 मध्ये तयार केलेले अमेरिकन डायम होते.

सोमय्या भाजपवर नाराज...2019चा अपमान विसरलो नाही, बड्या नेत्यावर निशाणा
सोमय्या भाजपवर नाराज...2019चा अपमान विसरलो नाही, बड्या नेत्यावर निशाणा.
निधीवरून महायुतीतच चकमक, विधान परिषदेत भाजपची अजितदादांवर नाराजी
निधीवरून महायुतीतच चकमक, विधान परिषदेत भाजपची अजितदादांवर नाराजी.
'लाडकी बहीण योजनेला आमचा पाठिंबाच, पण शिंदेंना देखील पाठिंबा'
'लाडकी बहीण योजनेला आमचा पाठिंबाच, पण शिंदेंना देखील पाठिंबा'.
हा महाराष्ट्राचा तोटा, 1 नंबरचा आमचा माणूस... जयंत पाटील काय म्हणाले?
हा महाराष्ट्राचा तोटा, 1 नंबरचा आमचा माणूस... जयंत पाटील काय म्हणाले?.
चलान कट करताना होणारे वाद आता मिटणार, कारण...फडणवीस यांची मोठी घोषणा
चलान कट करताना होणारे वाद आता मिटणार, कारण...फडणवीस यांची मोठी घोषणा.
अण्णा हजारे यांचा तपोवनातील वृक्षतोडीला विरोध; म्हणाले, कुंभमेळा....
अण्णा हजारे यांचा तपोवनातील वृक्षतोडीला विरोध; म्हणाले, कुंभमेळा.....
"'लाडकी बहीण' बंद व्हावी म्हणून कोर्टात जाणारा नानांचा माणूस..."
गोगावलेंचा पैशांसोबत फोटो, महिला नेत्याचा गंभीर आरोप; राजकारणात खळबळ!
गोगावलेंचा पैशांसोबत फोटो, महिला नेत्याचा गंभीर आरोप; राजकारणात खळबळ!.
लाडक्या बहिणींना 2100 कधी मिळणार, तारीख काय? शिंदेंनी थेट सांगितलं...
लाडक्या बहिणींना 2100 कधी मिळणार, तारीख काय? शिंदेंनी थेट सांगितलं....
मस्ती करणारे दोन पायांवर घरी जाणार नाहीत, नितेश राणेंचे मोठे वक्तव्य
मस्ती करणारे दोन पायांवर घरी जाणार नाहीत, नितेश राणेंचे मोठे वक्तव्य.