AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

नासा अडचणीत! 2000 कर्मचाऱ्यांना बाहेरचा रस्ता दाखवणार? जाणून घ्या

नासाच्या 2000 हून अधिक कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढलं जाऊ शकतं, त्यामुळे ट्रम्प यांच्या बजेट धोरणात मोठी कपात होण्याची शक्यता आहे. याविषयी पुढे विस्ताराने जाणून घ्या.

नासा अडचणीत! 2000 कर्मचाऱ्यांना बाहेरचा रस्ता दाखवणार? जाणून घ्या
| Edited By: Jitendra Zavar | Updated on: Jul 11, 2025 | 1:54 PM
Share

ही बातमी चिंता वाढवणारी आहे. कारण, अनेकांच्या नोकरीवर गदा येऊ शकते. अमेरिकेची अंतराळ संस्था नासा सध्या ट्रांझिशनच्या टप्प्यातून जात आहे. रिपोर्टनुसार, नासा 2000 हून अधिक कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकण्याच्या तयारीत आहे. डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या बजेट धोरणात झालेली मोठी कपात हे यामागचे कारण असल्याचे बोलले जात आहे. अशापरिस्थितीत या निर्णयानंतर नासाच्या शास्त्रज्ञांवर त्याचा मोठा परिणाम होऊ शकतो.

पॉलिटिकोच्या रिपोर्टनुसार, ज्या कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकण्यात येत आहे, ते बहुतेक जीएस-13 ते जीएस-15 ग्रेडमधील आहेत, म्हणजेच नासा वरिष्ठ पदांवर बसलेल्या कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकण्याच्या तयारीत आहे. नासाने कर्मचाऱ्यांना तीन प्रकारचे पर्याय दिले आहेत. यामध्ये लवकर निवृत्ती, खरेदी आणि विलंबाने राजीनामा देणे यांचा समावेश आहे. नासाच्या प्रवक्त्या बेथनी स्टीव्हन्स म्हणाल्या की, आम्ही आमची जबाबदारी आणि मिशनमध्ये मर्यादित आहोत. अशा तऱ्हेने आता मर्यादित बजेटमध्ये धावून महत्त्वाच्या प्रकल्पांना प्राधान्य द्यावे लागणार आहे.

नासा आणि अमेरिकेच्या अंतराळ धोरणात अनेक बदल झाले आहेत, ज्यामुळे नासाच्या 18 हजार कर्मचाऱ्यांच्या टीमला मोठा फटका बसला आहे. खरे तर ट्रम्प यांनी अब्जाधीश आणि स्पेसएक्ससमर्थक जॅरेड आयझॅकमॅन यांची नासाचे नवे प्रशासक म्हणून नियुक्ती केली होती, परंतु जेव्हा ट्रम्प आणि एलन मस्क यांच्यात तणाव निर्माण झाला तेव्हा त्यांनी आयझॅकमन यांचे नाव काढून टाकले, ज्यामुळे ही नियुक्ती थांबविण्यात आली.

आर्टेमिस मिशन

रिपोर्टनुसार, ट्रम्प प्रशासनाने यापूर्वीच 2026 साठी नासासाठी प्रस्तावित बजेट कपातीची घोषणा केली आहे, ज्यामुळे मोठ्या संख्येने विज्ञान कार्यक्रम आणि अनेक मोहिमांवर परिणाम होऊ शकतो. त्याचा सर्वात मोठा परिणाम आर्टेमिस मोहिमेवर होऊ शकतो. या मोहिमेतून चंद्रावर मानव उतरवण्याची योजना आखली जात आहे. एवढ्या मोठ्या नोकरभरतीमुळे अनेकांचे नुकसान होणार असल्याने लोकांमध्येही नाराजी आहे. मोठय़ा प्रमाणावर नोकरभरती झाल्यास मोठे नुकसान होईल, अशी भीती प्लॅनेटरी सोसायटीने व्यक्त केली आहे.

प्लॅनेटरी सोसायटीने सोशल मीडिया एक्सवर लिहिले की, “नासाच्या विज्ञान आणि अन्वेषणासाठी ही एखाद्या नामशेष होण्याच्या पातळीवरील घटनेपेक्षा कमी नाही. इतके पैसे गमावले, इतक्या वेगाने… यामुळे नासाला अनेक भयानक निर्णय घ्यावे लागतील. नासाच्या बजेटमध्ये कपात झाली तर अनेक अंतराळ मोहिमा रद्द होतील.

कामगार संघटना आणि सेवाभावी संघटनांनी याबाबत चिंता व्यक्त केली आहे. त्याचबरोबर या निर्णयावर टीकाही होत आहे. अशा तऱ्हेने हा निर्णय टाळण्यासाठी काही लोकांनी पत्रावर स्वाक्षरी करून व्हाईट हाऊसला पत्र पाठवून बजेटमध्ये कपात करू नये, अशी विनंती केली आहे.

Follow Us
बाळासाहेबांसह, आनंद दिघे सुद्धा गायब! शिंदेंच्या बॅनरवर अमित शहांचा...
बाळासाहेबांसह, आनंद दिघे सुद्धा गायब! शिंदेंच्या बॅनरवर अमित शहांचा भलामोठा फोटो पाहून राऊत संतापले
अंगावर भागलपुरी शाल, कानांवर रुमाल अन्... एका मतासाठी BMC तील नगरसेवक
अंगावर भागलपुरी शाल, कानांवर रुमाल अन्... एका मतासाठी भाजपनं BMC तील नगरसेवकाला रुग्णालयातून आणलं, Video व्हायरल
देवेंद्र फडणवीस दिल्लीत गेल्यावर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री कोण?
देवेंद्र फडणवीस दिल्लीत गेल्यावर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री कोण? बड्या नेत्याचं भाकित ऐकून चकित व्हाल
पुन्हा केंद्र सरकारचं टेन्शन वाढलं? मोर्चा थेट पंतप्रधानांच्या निवास..
पुन्हा केंद्र सरकारचं टेन्शन वाढलं? मोर्चा थेट पंतप्रधानांच्या निवासस्थानाकडे... नेमकं प्रकरण काय?
एरवी सर्व विषयांवर बोलणारे शहा प्रधानांच्या विषयावर गप्प, म्हणजे...
एरवी सर्व विषयांवर बोलणारे शहा प्रधानांच्या विषयावर गप्प, म्हणजे... फडणवीसांचा उल्लेख करत बड्या नेत्याचा धक्कादायक दावा
धनंजय मुंडेंचा कमबॅक? आता चमत्कार दाखवावा लागेल, येणारा काळ आपलाच...
धनंजय मुंडेंचा कमबॅक? आता चमत्कार दाखवावा लागेल, येणारा काळ आपलाच... मुंडेंच्या भाषणाची जोरदार चर्चा
माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपके
Exclusive | माझा फोन हिसकावला, खूप मारलं नंतर... अभिजीत दीपकेने सांगितलं जंतर-मंतरवर पहिल्या दिवशी काय घडलं?
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; देवस्थानात...
वाईतील महागणपती मंदिराला पाण्याचा वेढा; पाणी देवस्थानात शिरल्यानंतरही भक्तिभावाने महाआरती
भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात, नवी माहिती...
Ashok Kharat | भोंदू खरात अडचणीत येण्याची शक्यता, बनावट खाते प्रकरणात...नेमकी नवी माहिती काय?
धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले, तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने...
Rain Update | धरणाचे 30 दरवाजे पूर्ण उघडले तरी... तब्बल 1 लाख 70 हजार क्युसेकने विसर्ग सुरु