AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

वास्तूशास्त्रानुसार झोपताना चुकूनही ‘या’ गोष्टी करू नये, अन्यथा…

झोप ही फक्त विश्रांती नाही तर आपल्या शरीराची आणि मनाची पुनर्संचयित करण्याची प्रक्रिया आहे, जर आपण झोपण्यापूर्वी या छोट्या चुका दुरुस्त केल्या तर केवळ झोपेची गुणवत्ताच सुधारणार नाही तर आरोग्य, मन आणि जीवन देखील सुधारेल.

वास्तूशास्त्रानुसार झोपताना चुकूनही 'या' गोष्टी करू नये, अन्यथा...
Sleep
| Edited By: | Updated on: Aug 15, 2025 | 2:01 PM
Share

रात्रीची झोप ही आपल्या शरीरासाठी आणि मनासाठी सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे. दिवसभराच्या धावपळी, ताणतणाव आणि थकव्यानंतर, चांगली आणि गाढ झोप आपल्याला दुसऱ्या दिवशी सकाळी पुन्हा ताजेतवाने करते, परंतु बऱ्याचदा आपण विचार न करता अशा गोष्टी करतो, ज्यामुळे आपल्या आरोग्यावर, मनःशांतीवर आणि झोपेसोबतच नशिबावरही परिणाम होऊ शकतो, या गोष्टी आपल्याला क्षुल्लक वाटतात, परंतु आयुर्वेद, वास्तु आणि परंपरांमध्ये त्यांचे सखोल महत्त्व सांगितले गेले आहे, जर त्याकडे दुर्लक्ष केले तर त्याचा परिणाम हळूहळू आपल्या दैनंदिन दिनचर्येवर, विचारांवर आणि आरोग्यावर दिसून येऊ लागतो.

आजकालच्या धावपळीच्या व्यस्त जीवनशैलीमुळे तुमच्या आरोग्याकडे विशेष लक्ष देता येत नाही. शरीराकडे दुर्लक्ष केल्यामुळे तुमच्या आरोग्यावर गंभीर परिणाम दिसून येतात. म्हणून, झोपण्यापूर्वी काही सवयींकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे, जेणेकरून झोप आरामदायी होईल आणि जीवनात सकारात्मक ऊर्जा राहील. चला जाणून घेऊया ज्योतिषी अंशुल त्रिपाठी यांच्याकडून.

बरेच लोक उष्णता किंवा आरामामुळे नग्न झोपतात, परंतु असे करणे आरोग्य आणि ऊर्जा दोन्हीसाठी चांगले मानले जात नाही. पारंपारिक समजुतींनुसार, यामुळे शरीरात नकारात्मक ऊर्जा प्रवेश करू शकते. तसेच, शरीरात थंडी येऊ शकते, ज्यामुळे सर्दी किंवा इतर आजार होऊ शकतात. हलके आणि सैल कपडे घालून झोपणे चांगले. वास्तुशास्त्रानुसार, बीमखाली झोपल्याने मानसिक दबाव आणि ताण वाढू शकतो. त्यामुळे डोकेदुखी आणि निद्रानाश देखील होऊ शकतो. त्याच वेळी, पूर्णपणे अंधार्या खोलीत झोपल्याने मनावर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. मंद प्रकाश किंवा रात्रीचा दिवा वापरणे हा एक चांगला पर्याय आहे. श्वास घेण्यास अडथळा येतो आणि हृदयावर दबाव येतो. तर पाय ओलांडून झोपल्याने रक्तप्रवाहात अडथळा येतो, ज्यामुळे पायांना मुंग्या येणे आणि सुन्नपणा येऊ शकतो. सरळ किंवा उजव्या स्थितीत कुशीवर झोपणे चांगले. ओल्या पायांवर झोपल्याने सर्दी आणि फ्लूचा धोका वाढतो. आडव्या तोंडाने झोपणे म्हणजेच जेवणानंतर कुस्करणे न करता दात आणि पचन दोन्हीसाठी हानिकारक आहे. दुसरीकडे, तुटलेल्या किंवा डळमळीत खाटेवर झोपणे केवळ अस्वस्थच नाही तर ते असुरक्षितता आणि अस्थिरतेचे प्रतीक देखील मानले जाते.

धार्मिक श्रद्धेनुसार, दिवसा पूजा करताना किंवा विशेष प्रसंगी टिळक लावला जातो. झोपताना कपाळावर टिळक लावणे शुभ मानले जात नाही, कारण ते दिवसाच्या उर्जेशी आणि आशीर्वादाशी संबंधित आहे, जे रात्री विश्रांती दरम्यान काढणे योग्य मानले जाते. वास्तुशास्त्र आणि आयुर्वेदानुसार, दक्षिणेकडे पाय करून झोपणे आरोग्यासाठी चांगले नाही, तर पश्चिमेकडे डोके करून झोपल्याने चिंता आणि अस्वस्थता वाढू शकते. पूर्वेकडे डोके करून झोपणे शिक्षण आणि ज्ञानासाठी चांगले आहे, तर दक्षिणेकडे डोके करून झोपणे दीर्घायुष्यासाठी चांगले मानले जाते.

Follow Us
ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच शिंदे गटाचा सवाल! सुप्रीम कोर्टात...
Shivsena | उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच शिंदे गटाचा सवाल! सुप्रीम कोर्टात नीरज किशन कौलांचा मोठा युक्तिवाद
मनोज जरांगे यांचा पुढील दौरा कसा असेल, व्हिडिओ बघाच
Manoj Jarange Patil | मनोज जरांगे यांचा पुढील दौरा कसा असेल, व्हिडिओ बघाच
अमित शाह 19-20 सप्टेंबरला कोल्हापूर दौऱ्यावर! सलग दुसऱ्यांदा दौरा
Amit Shah | अमित शाह 19-20 सप्टेंबरला कोल्हापूर दौऱ्यावर! सलग दुसऱ्यांदा दौरा, राजकीय भेटीगाठींकडे लक्ष
मनोज जरांगे पाटलांच्या उपोषणाचा 19वा दिवस! पाणी-सलाईन बंद, प्रकृती...
Manoj Jarange | मनोज जरांगे पाटलांच्या उपोषणाचा 19वा दिवस! पाणी-सलाईन बंद, प्रकृती चिंताजनक
महाराष्ट्रावर दुष्काळाचं संकट? फडणवीस सरकारची तयारी पूर्ण!
CM Fadnavis | महाराष्ट्रावर दुष्काळाचं संकट? फडणवीस सरकारची तयारी पूर्ण! मंत्रिमंडळात अर्धा तास सविस्तर चर्चा
मनोज जरांगेंच्या भाषेचे कॅबिनेट बैठकीत पडसाद!
Manoj Jarange | मनोज जरांगेंच्या भाषेचे कॅबिनेट बैठकीत पडसाद! फडणवीसांसमोर मंत्र्यांनी व्यक्त केली नाराजी
मला मुंबईत जाऊन मरू द्या! मनोज जरांगे पाटील भावुक; आरक्षणासाठी...
Manoj Jarange | मला मुंबईत जाऊन मरू द्या! मनोज जरांगे पाटील भावुक; आरक्षणासाठी प्राणाची आहुती देण्याची तयारी
UPI वापरणाऱ्यांसाठी मोठी बातमी! ग्राहकांना नाही तर दुकानदारांना...
UPI वापरणाऱ्यांसाठी मोठी बातमी! ग्राहकांना नाही तर दुकानदारांना भरावे लागणार शुल्क, व्हिडिओ बघाच
थेट उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच प्रश्नचिन्ह; शिंदे गटाचा...
थेट उद्धव ठाकरेंच्या पक्षप्रमुख पदावरच प्रश्न चिन्ह, शिंदे गटाचा युत्किवाद ठाकरेंचं टेन्शन वाढवणार?
बीडच्या पाटोद्यात मराठा आंदोलकांसाठी जेवण आणि पाण्याची व्यवस्था
Beed Maratha Protesters | बीडच्या पाटोद्यात मराठा आंदोलकांसाठी जेवण आणि पाण्याची मोठी व्यवस्था