AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

रात्री झोप येत नाही? चांगल्या झोपेसाठी ‘ही’ 5 योगासने करा

रोजच्या धावपळीच्या कामांमुळे रात्री झोप न येण्याची समस्या आजकाल खूप चव्हाट्यावर आली आहे. बरेच लोक रात्री फक्त कूस बदलत राहतात परंतु त्यांना शांत झोप येत नाही. यावर आम्ही आज उपाय सांगणा आहोत. काही सोपी योगासने करून तुम्ही तुमची झोप सुधारू शकता.

रात्री झोप येत नाही? चांगल्या झोपेसाठी ‘ही’ 5 योगासने करा
चांगल्या झोपेसाठी करा ‘ही’ योगासने Image Credit source: pexels
| Edited By: | Updated on: Dec 26, 2024 | 3:45 PM
Share

रोजचं धकाधकीचं काम आणि प्रवास, यामुळे अनेकांना चांगली झोप येत नाही. चांगली झोप न येणे ही एक समस्या निर्माण झाली आहे. तसेच धावपळीच्या जीवनात ताणतणाव आणि चिंतेमुळे झोप न लागण्याची समस्या खूप चव्हाट्यावर आली आहे. याविषयी पुढे वाचा.

बरेच लोक रात्रभर फिरत राहतात, परंतु त्यांना गाढ आणि निवांत झोप मिळत नाही. चांगली झोप केवळ आपल्या आरोग्यावरच परिणाम करत नाही, तर मानसिक शांती आणि ऊर्जेसाठी देखील खूप महत्वाची आहे.

झोपेच्या कमतरतेमुळे आपल्याला एखाद्या गोष्टीवर लक्ष केंद्रित करणे कठीण होते, रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होते आणि मानसिक आरोग्यावर देखील नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. अशा वेळी नैसर्गिक आणि सोपा उपाय शोधणे आवश्यक ठरते.

योग हा एक चांगला आणि सोपा उपाय आहे. त्यामुळे जर तुम्हालाही रात्री झोप न येण्याची समस्या असेल तर योगा तुम्हाला यात मदत करू शकतो. योगामुळे शरीराला आराम तर मिळतोच, शिवाय मन शांत होऊन गाढ झोप येण्यास ही मदत होते. आज आम्ही तुम्हाला अशी काही योगासने सांगणार आहोत ज्यामुळे तुम्हाला चांगली शांत झोप मिळू शकते.

बालासाना

रात्री चांगली झोप घेण्यासाठी बालासन खूप फायदेशीर आहे. या आसनामुळे मनाला शांती मिळते आणि तणाव कमी होतो. झोपण्यापूर्वी गुडघे टेकून शरीर पुढे वाकवताना कपाळ जमिनीवर ठेवावे लागते. यानंतर हात पुढे पसरवून दीर्घ श्वास घ्या. हे आसन 1-2 मिनिटे करावे लागते. असे केल्यावर तुम्हाला स्वत:ला फरक दिसेल.

थकवा दूर करण्यासाठी ‘हे’ आसन करा

या आसनामुळे शरीरातील थकवा दूर होतो आणि रक्ताभिसरण सुधारते. यासाठी भिंतीजवळ पडून पाय सरळ वरच्या बाजूला ठेवावे लागतात. नंतर आपले हात शरीराच्या शेजारी ठेवा आणि खोल श्वास घ्या. असे 5-10 मिनिटे करा. हे आपली झोप मोठ्या प्रमाणात सुधारू शकते.

शवासन

हे आसन आपली झोप सुधारण्यास देखील मदत करू शकते. यामुळे तुमचे शरीर आणि मन रिलॅक्स होऊ शकते. हे आसन करण्यासाठी सर्वप्रथम पाठीवर झोपा आणि हातपाय सैल ठेवा. यानंतर डोळे मिटून दीर्घ श्वास घ्या. हे आसन 5-10 मिनिटे करा.

सुप्त बुद्धकोणासन

हे आसन केल्याने शरीराला आराम मिळतो आणि मानसिक शांतीही मिळते. यासाठी पाठीवर झोपून फुलपाखराप्रमाणे पाय पसरवा. आपले तळवे जमिनीवर ठेवा आणि खोल श्वास घ्या. हे 3-5 मिनिटे करा.

अनुलोम-विलोम प्राणायाम

हा एक प्रकारचा प्राणायाम आहे जो मनाला शांत करतो आणि चांगली झोप घेण्यास मदत करतो. हे करणे देखील खूप सोपे आहे. यासाठी फक्त आरामदायी स्थितीत बसून एक नाकपुडी बंद करून दुसऱ्या नाकपुडीतून श्वास घ्यावा लागतो, मग तो बदलत रहावा लागतो. असे 5-7 मिनिटे करा. ज्यानंतर तुम्हाला काही दिवसांतच फरक दिसू लागेल.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

कांद्याची आवक घटली; दरात मोठी वाढ झाल्याने शेतकऱ्यांना दिलासा
कांद्याची आवक घटली; दरात मोठी वाढ झाल्याने शेतकऱ्यांना दिलासा.
मुंबईची हवा झाली खराब! श्वास घेणेही कठीण, आरोग्याचा प्रश्न ऐरणीवर
मुंबईची हवा झाली खराब! श्वास घेणेही कठीण, आरोग्याचा प्रश्न ऐरणीवर.
प्रश्नचिन्ह निर्माण होईल असं...; वडेट्टीवारांचं मोठं विधान
प्रश्नचिन्ह निर्माण होईल असं...; वडेट्टीवारांचं मोठं विधान.
शिवसेना-संघाची विचारसरणी मिळतीजुळती! शिंदेंच्या विधानाची चर्चा
शिवसेना-संघाची विचारसरणी मिळतीजुळती! शिंदेंच्या विधानाची चर्चा.
आज 'या' मार्गावर असणार मेगाब्लॉक
आज 'या' मार्गावर असणार मेगाब्लॉक.
साताऱ्यातील ड्रग्स फॅक्टरी प्रकरणावरून राजकीय वर्तुळात खळबळ:
साताऱ्यातील ड्रग्स फॅक्टरी प्रकरणावरून राजकीय वर्तुळात खळबळ:.
लिओनल मेस्सीच्या दौऱ्यात गोंधळ अन् लाठीचार्ज
लिओनल मेस्सीच्या दौऱ्यात गोंधळ अन् लाठीचार्ज.
19 डिसेंबरला राजकारणात मोठी घडामोड! पृथ्वीराज चव्हाणांचा खळबळजनक दावा
19 डिसेंबरला राजकारणात मोठी घडामोड! पृथ्वीराज चव्हाणांचा खळबळजनक दावा.
मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई
मेस्सीच्या स्वागतासाठी मुंबईत वांद्रे सी लिंकवर आकर्षक रोषणाई.
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल
मुंबईत बेपत्ता मुलांची संख्या वाढली, राज ठाकरेंचा सावल.