AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

सोन्याची फुलं, नशीबवानाच्या दारी ‘हे’ झाड उगते, जाणून घ्या

कोरफड ही एक वनस्पती आहे जी जवळजवळ प्रत्येक घरात आढळू शकते. बहुतेकदा आरोग्यासाठी किंवा त्वचेसाठी उगवले जाते. पण तुम्हाला माहित आहे का की कोरफडीवर एक अतिशय सुंदर आणि दुर्मिळ फूल देखील फुलते? जाणून घ्या.

सोन्याची फुलं, नशीबवानाच्या दारी ‘हे’ झाड उगते, जाणून घ्या
aloe vera
| Updated on: Oct 25, 2025 | 8:40 PM
Share

कोरफड वनस्पती प्रत्येकाच्या घरात सहज आढळते. त्याच्या औषधी गुणधर्मांमुळे ते जवळजवळ प्रत्येक भारतीय घराची शोभा वाढवते. परंतु आपणास माहित आहे काय की कोरफड वनस्पती कधीकधी सुंदर सोन्याच्या किंमतीच्या फुलासह फुलते? सोन्याची किंमत महाग असल्याने सोन्याची किंमत असल्याचे सांगितले जाते. कोरफडमध्ये फुले येणे खूप दुर्मिळ आणि चांगले लक्षण मानले जाते.

विशेष फूल फक्त भाग्यवान व्यक्तीच्या घरातच फुलते, असं अनेकदा म्हटलं जातं. तथापि, बागकाम तज्ज्ञांचा असा विश्वास आहे की या फुलाच्या फुलण्यामागे केवळ नशीबच नव्हे तर झाडाची काळजी घेण्याचा एक विशेष मार्ग लपलेला आहे. चांगली गोष्ट अशी आहे की यासाठी आपल्याला जास्त मेहनत घ्यावी लागत नाही. त्याऐवजी, काही गोष्टी न करणे हे खरे रहस्य आहे.

जास्त काळजी नाही, फक्त दुर्लक्ष करा

बऱ्याचदा असा विचार केला जातो की झाडाची खूप काळजी घेतली तरच फुले येतील, परंतु कोरफडीच्या बाबतीत हा नियम उलट आहे. माळी स्पष्टपणे सांगतात की कोरफडीला जास्त काळजी घेण्याची गरज नाही. ते त्याच्या नैसर्गिक आणि थोड्या कठीण वातावरणात असू द्या. जेव्हा वनस्पतीला असे वाटते की त्याचा जीव धोक्यात आहे, तेव्हा ते स्वत: चे संरक्षण करण्यासाठी फुले तयार करते, जेणेकरून बीजापासून नवीन जातीचा जन्म होऊ शकेल. त्यामुळे त्याचे जास्त लाड करू नका. भांड्याचा आकार आणि एकटेपणा महत्त्वाचा

कोरफड फुलण्यासाठी झाडावर थोडा ताण देणे आवश्यक आहे. म्हणून जर आपल्याला कोरफड वाढण्याची आणि फुलायची असेल तर ते एका लहान कुंडीत लावा. यामुळे मुळे घट्ट बांधली जातात. यालाच ‘रूटबाउंड’ असणे असे म्हणतात. हा ताण वनस्पतीला भरभराट होण्याऐवजी जीवन वाचविण्यासाठी फुले तयार करण्यास भाग पाडते, जे फुले येण्याचे मुख्य कारण आहे. तुम्ही एका कुंडीत फक्त एक कोरफडीचे रोपटे लावा. गुठळ्यात रोपे लावल्याने त्यांची ऊर्जा वांटली जाते आणि फुले येत नाहीत.

‘बेबी प्लांट्स’ काढून टाकणे आवश्यक

कोरफड वनस्पती बर्याचदा जवळपास लहान ‘बेबी प्लांट्स’ किंवा पिल्ले तयार करते. फुले आणण्यासाठी त्यांना काढून टाकणे अत्यंत आवश्यक आहे. जेव्हा मुख्य वनस्पती बाळ वनस्पती तयार करते तेव्हा त्याची सर्व शक्ती त्या बाळांच्या संगोपनात जाते. फुले आणायची आहेत, मग लहान रोपे बाहेर पडताच काळजीपूर्वक काढून टाका. असे केल्याने वनस्पतीची सर्व ऊर्जा फुलांना खायला देण्यावर केंद्रित होते. हे फुले येण्याचे एक मोठे रहस्य आहे.

पाणी देण्याची योग्य पद्धत

बागकाम तज्ज्ञांच्या मते, कोरफडीला जास्त पाणी देऊ नये. यामुळे मुळे सडतात आणि वनस्पती मरतात. कुंड्यातील वरची माती पूर्णपणे कोरडी असेल तेव्हाच पाणी द्यावे. हिवाळ्यात पाणीही कमी. जर आपण अजिबात पाणी दिले नाही तर झाडाची पाने वर लाल होऊ लागतील. त्याला पाण्याची नितांत गरज आहे, असा इशारा आहे. जेव्हा असे होते तेव्हाच पाणी द्या.

कोरफडमध्ये फुले आणण्याचे रहस्य

कोरफड वारंवार त्रास देणे किंवा बदलणे फुले रोखू शकते. अगदी आवश्यक असल्याशिवाय, एका कुंड्यातून वनस्पती काढू नका आणि पुन्हा पुन्हा दुसर् या कुंडीत प्रत्यारोपित करू नका. पुन्हा पुन्हा रोपण केल्याने झाडाची मुळे सेट होऊ देत नाहीत आणि त्याला फुलण्याचा ताण येत नाही. कोरफडला एकाच ठिकाणी सातत्य आवडते. जेव्हा रोपटे एकाच ठिकाणी आणि एकाच छोट्या कुंडीत बराच काळ राहते तेव्हा फुले आणून आपली जात पुढे नेली पाहिजे असे त्याला वाटते. कोरफड फुलण्यास काही वर्षे लागू शकतात, म्हणून धीर धरा.

किशोरी पेडणेकर यांची आज विरोधी पक्षनेतेपदी घोषणा होणार
किशोरी पेडणेकर यांची आज विरोधी पक्षनेतेपदी घोषणा होणार.
टिपू सुलतान प्रकरणावरून राजकीय वातावरण तापले; भाजपच्या आंदोलनानंतर....
टिपू सुलतान प्रकरणावरून राजकीय वातावरण तापले; भाजपच्या आंदोलनानंतर.....
चोरट्यांचा एकाच वेळी 5 न्यायाधीश, 4 कोर्ट कर्मचाऱ्यांच्या घरात डल्ला
चोरट्यांचा एकाच वेळी 5 न्यायाधीश, 4 कोर्ट कर्मचाऱ्यांच्या घरात डल्ला.
टिपूच्या नावाने भाजपच्या टिपऱ्या; सामनाच्या अग्रलेखात नेमकं काय?
टिपूच्या नावाने भाजपच्या टिपऱ्या; सामनाच्या अग्रलेखात नेमकं काय?.
जनतेच्या प्रश्नांवर भाजपने कधी आंदोलन केले का? – संजय राऊतांचा सवाल
जनतेच्या प्रश्नांवर भाजपने कधी आंदोलन केले का? – संजय राऊतांचा सवाल.
पंकजा मुंडेंच्या कार्यकर्त्यांकडून मारण्याची धमकी! करुणा शर्मांचा आरोप
पंकजा मुंडेंच्या कार्यकर्त्यांकडून मारण्याची धमकी! करुणा शर्मांचा आरोप.
पुन्हा स्वगृही यावं, लढाईचं रणशिंग फुंकावं! राऊतांची गणेश नाईकांना ऑफर
पुन्हा स्वगृही यावं, लढाईचं रणशिंग फुंकावं! राऊतांची गणेश नाईकांना ऑफर.
नरहरी झिरवाळ 2 दिवसांपासून कुठे? दादांचे नेते मौन का?
नरहरी झिरवाळ 2 दिवसांपासून कुठे? दादांचे नेते मौन का?.
महायुतीतील वाद उफाळला! श्रीकांत शिंदेंचे गणेश नाईकांना खुलं आव्हान
महायुतीतील वाद उफाळला! श्रीकांत शिंदेंचे गणेश नाईकांना खुलं आव्हान.
कोसळल्यानंतर विमानाचे 3 स्फोट? नवा व्हिडीओ समोर आल्याने खळबळ
कोसळल्यानंतर विमानाचे 3 स्फोट? नवा व्हिडीओ समोर आल्याने खळबळ.