AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

उन्हाळ्यात डोळ्यांतून पाणी येतं? जळजळ होते? ‘या’ टिप्स फॉलो करा, आराम मिळेल…

उन्हाच्या दिवसात डोळ्यांची काळजी : उन्हाळ्यात डोळ्यांत पाणी येण्याची अनेकांची तक्रार असते. हे सूर्यप्रकाशाच्या थेट प्रदर्शनामुळे आणि अति उष्णतेमुळे डोळ्यांची जळजळ होते. तुम्हालाही डोळ्यात पाणी येणे आणि जळजळीचा त्रास होत असेल, तर या टिप्स तुम्हाला खूप उपयोगी आहेत.

उन्हाळ्यात डोळ्यांतून पाणी येतं? जळजळ होते? ‘या’  टिप्स फॉलो करा, आराम मिळेल...
संशोधकांना सापडला ‘आहार, डोळ्यांचे आरोग्य आणि आयुर्मान’ यांच्यातील दुवा; जाणून घ्या, डोळ्याचे विकार आणि खराब आरोग्य यातील संबध!Image Credit source: tv9
| Edited By: | Updated on: Jun 03, 2022 | 6:29 PM
Share

मुंबई : उन्हाळा सुरू झाला की, वाढलेल्या तापमानाबरोबर अनेक समस्याही (Problems) सुरू होतात. दिवसभर एसीमध्येच पड़ून राहावे वाटते. परंतु, घराबाहेर पडल्याशिवाय काम कसे होतील ? अशा परिस्थितीत शरीराला थंडावा देणारी अनेक उत्पादने वापरणाऱयावर लोक भर देतात. पण डोळ्यांसाठी काही विशेष उपाय करू नये. त्यामुळे वारंवार पाणी येणे, जळजळ होणे (Inflammation), उष्णतेचा सामना करत डोळ्यांतून वेदना सुरू होतात. आणि या त्रासाला आपणच कारणीभूत आहोत हेही आपल्या लक्षात येत नाही. तुम्हाला माहित आहे का, की 100 सेकंद कोणत्याही अडथळ्याशिवाय सूर्यप्रकाशाकडे पाहिल्यास, दृष्टी नष्ट होऊ शकते. अशा परिस्थितीत उन्हाळ्यात सूर्याची किरणे खूप तीव्र असतात, त्यामुळे डोळ्यांना सुरक्षित ठेवण्यासाठी चष्मा लावणे योग्य ठरते. उन्हाळ्यात डोळ्यांची काळजी (Eye care) घेणे अधिक महत्त्वाचे असते.

डोळे पाण्याने धुण्यासोबतच हे उपाय देखील आवश्यक आहेत. स्वच्छतेसाठी दिवसातून 3-4 वेळा स्वच्छ आणि थंड पाण्याने डोळे धुण्यास सांगितले जाते. पण नुसते हे करणे पुरेसे नाही. याशिवाय काही संरक्षणाची देखील गरज आहे जसे की बाहेर जाताना गडद चष्मा लावणे, जास्त धूळ आणि घाण असलेल्या ठिकाणी जाणे टाळा.

पुरेसे पाणी पिणे महत्त्वाचे

डोळ्यांच्या आरोग्यासाठी योग्य प्रमाणात द्रवपदार्थाचे सेवन आवश्यक आहे. उन्हाळ्यात आपल्या डोळ्यातील अश्रूंची फिल्म बहुतेक वेळा बाष्पीभवन होत असल्याने, अधिक पाणी पिल्याने आपल्या शरीराला निरोगी प्रमाणात अश्रू तयार करण्यास मदत होते.

चेहऱ्यावर सनक्रीम लावताना काळजी घ्या

सन क्रीममध्ये एसपीएफ (सन प्रोटेक्शन फॅक्टर) जास्त प्रमाणात असते. ते डोळ्यात गेल्यास त्रास होऊ शकतो, म्हणून सनक्रीम लावतांना सावधगिरी बाळगा. उन्हाळ्यात, सूर्याची किरणे अधिक तीव्र असतात, ज्यामुळे शरीराच्या थेट संपर्कात येणारे भाग प्रभावित होतात. त्याचा परिणाम डोळ्यांवर तसेच त्वचेवर दिसून येतो, त्यामुळे शक्यतो उन्हात बाहेर जाणे टाळा. याशिवाय जेव्हाही बाहेर जाल तेव्हा डोळ्यांजवळचा घाम पुसण्यासाठी स्वच्छ कपडा सोबत ठेवा.

चेहऱ्याला पुन्हा पुन्हा हात लावू नका

दिवसभरात आपला हात किती गोष्टींना स्पर्श करतो, ज्यावर अनेक प्रकारचे जंतू असू शकतात हे माहित नाही. अशा परिस्थितीत हात धुतल्याशिवाय चेहरा आणि डोळ्यांना लावू नये.

नियमित तपासणी आवश्यक

नियमित तपासणी भविष्यात तुम्हाला आरोग्याशी संबंधित अनेक समस्यांपासून वाचवू शकते. डोळ्यांसारख्या संवेदनशील अवयवाचा विचार केला तर अजिबात संकोच नसावा. अशा परिस्थितीत उन्हाळा येण्यापूर्वी नेत्रतज्ज्ञांकडून तपासणी करून घेणे हा एक चांगला निर्णय ठरू शकतो.

सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका
सरकार फार काही करेल असं वाटत नाही! अंबादास दानवेंची खोचक टीका.
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल
अधिवेशनात विदर्भावर चर्चा नाही! विरोधकांचा सरकारवर हल्लाबोल.
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?
तरुणांना सरकारकडून 6 लाख मिळणार! काय आहे योजना?.
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती
कृषी संजीवनी योजना गेमचेंजर ठरली! मुख्यमंत्र्यांची अधिवेशनात माहिती.
एकनाथ शिंदे पुन्हा मुख्यमंत्री होणार? संजय शिरसाट स्पष्टच बोलले!
एकनाथ शिंदे पुन्हा मुख्यमंत्री होणार? संजय शिरसाट स्पष्टच बोलले!.
गिरणी कामगारांना खुशखबर! अधिवेशनात एकनाथ शिंदेंची मोठी घोषणा
गिरणी कामगारांना खुशखबर! अधिवेशनात एकनाथ शिंदेंची मोठी घोषणा.
फडणवीस पंतप्रधान होणार? महायुतीच्या नेत्याचा मोठा खुलासा
फडणवीस पंतप्रधान होणार? महायुतीच्या नेत्याचा मोठा खुलासा.
शिंदे, फडणवीस की पवार?मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीवर भास्कर जाधवांचे संकत
शिंदे, फडणवीस की पवार?मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीवर भास्कर जाधवांचे संकत.
राज्याच्या हिताची चर्चा नाही! अधिवेशनावर सुप्रिया सुळे यांचा घणाघात
राज्याच्या हिताची चर्चा नाही! अधिवेशनावर सुप्रिया सुळे यांचा घणाघात.
नागपुरात शिक्षकांचं विविध मागण्यासाठी आंदोलन
नागपुरात शिक्षकांचं विविध मागण्यासाठी आंदोलन.