AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

भेगा पडलेल्या टांचासाठी घरच्या घरी तयार करा ‘असा’ फुट मास्क, पाय राहतील म

हिवाळ्याच्या दिवसांमध्ये पायांच्या टाचांना भेगा पडणे ही एक सामान्य समस्या बनली आहे. पण तुम्हाला माहित आहे का की या समस्येपासून सुटका मिळवण्यासाठी शेंगदाण्याच्या सालांचा वापर केला जातो. तुम्हाला शेंगदाण्याच्या सालीपासुन फुट मास्क कसा बनवायचा ते आजच्या लेखात आपण जाणून घेऊयात.

भेगा पडलेल्या टांचासाठी घरच्या घरी तयार करा 'असा' फुट मास्क, पाय राहतील म
Foot
| Edited By: | Updated on: Jan 04, 2026 | 8:49 AM
Share

हिवाळा ऋतू सुरू झाला की पायांच्या टाचांना भेगा पडणे सामान्य आहे. कारण या दिवसांमध्ये आर्द्रतेचा अभाव, हीटरचा जास्त वापर आणि हायड्रेशनचा अभाव ही टाचांना भेगा पडण्याची सामान्य कारणे आहेत. कधीकधी ही समस्या इतकी गंभीर होते की भेगा पडलेल्या टाचांना वेदना होतात आणि त्यातून रक्तही येते. तर ही समस्या बरी करण्यासाठी बाजारात अनेक क्रीम, लोशन आणि तेल उपलब्ध आहेत. पण तुम्हाला माहित आहे का की भेगा पडलेल्या टाचांच्या या समस्यापासून मुक्तता मिळवण्यासाठी घरगुती उपाय देखील खूप उपयुक्त ठरू शकतात.

आजच्या या लेखात आपण हिवाळ्यात जास्त प्रमाणात सेवन करत असलेल्या शेंगदाण्याच्या शेंगांच्या टरफलांपासून बनवलेल्या फुट मास्कबद्दल जाणून घेणार आहोत, जो केवळ भेगा पडलेल्या टाचांना बरे करणार नाही तर तुमचे पाय मऊ देखील करेल. चला मास्क कसा बनवायचा आणि त्याचे फायदे जाणून घेऊयात.

टाचांना भेगा पडण्याची कारणे कोणती?

प्रथम टाचांना भेगा का पडतात ते समजून घेऊया. एनसीबीआयच्या मते, कोरडी त्वचा, जास्त वेळ उभे राहणे आणि वाढलेले वजन हे टाचांना भेगा पडण्याची मुख्य कारणे आहेत. व्हिटॅमिनची कमतरता देखील टाचांना भेगा पडण्यास कारणीभूत ठरू शकते. जर तुम्हाला तुमच्या टाचांना मऊ ठेवायचे असेल तर तुमच्या टाचांना हायड्रेट ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.

शेंगदाण्याच्या सालांपासून फूट मास्क कसा बनवायचा?

भेगा पडलेल्या टाचांच्या समस्येपासून मुक्तता मिळवण्यासाठी तुम्ही शेंगदाण्याच्या शेंगांच्या टरफलांपासून मास्क बनवू शकता. यासाठी तुम्हाला एक वाटी शेंगा घेऊन ते सोलून घ्या, धुवा आणि वाळवा. आता शेंगदाण्यांचे टरफल मिक्सरमध्ये बारीक बारीक करून पावडर बनवा. तुम्ही यापासून स्क्रब आणि मास्क दोन्ही बनवू शकता. स्क्रबसाठी पावडर थोडी जाडसर वाटा आणि मास्कसाठी ते खूप बारीक पावडर करा. आता एक वाटी घ्या आणि त्यात 2 चमचे शेंगांच्या टरफलांची पावडर, नारळाचे तेल, मध आणि कच्चे दूध घेऊन मिश्रण चांगले मिक्स करा. तुमचा फूट मास्क तयार आहे.

अशा पद्धतीने टाचांवर लावा

भेगा पडलेल्या टाचांवर टरफलांचा मास्क लावण्यासाठी प्रथम तुमचे पाय कोमट पाण्यात 5 मिनिटे बुडवा. नंतर पाय कोरडे करा. तयार केलेली पेस्ट भेगा पडलेल्या टाचांवर लावा आणि 5 ते 7 मिनिटे गोलाकार हालचालीत मालिश करा. यामुळे रक्ताभिसरण सुधारते आणि मृत त्वचा निघून जाते. आता, दुसरा मास्क घ्या आणि तुमच्या टाचांवर जाड थर लावा. 15 मिनिटे तसेच राहू द्या. मास्क सुकल्यानंतर तुमचे पाय स्वच्छ कापडाने धुवा, ते कोरडे पुसून टाका, व्हॅसलीन किंवा ग्लिसरीन लावा आणि मोजे घाला. आठवड्यातून दोनदा हा मास्क वापरा.

फुट मास्क कसे काम करतात

शेंगांच्या टरफल्यांमध्ये पॉलीफेनॉल नावाचे अँटीऑक्सिडंट्स असतात, जे मृत त्वचेच्या पेशी काढून टाकण्यास मदत करतात. ते त्वचेच्या पेशींना मुक्त रॅडिकल्सपासून देखील वाचवतात. जेव्हा ते बारीक पावडरमध्ये बारीक केले जातात तेव्हा ते नैसर्गिक स्क्रब म्हणून काम करतात. शेंगांच्या टरफल्यांमध्ये फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे देखील असतात, जे जळजळ कमी करण्यासाठी फायदेशीर असतात.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
पावसाने पाठ फिरवली, सोयाबीन करपले; बीडमध्ये शेतकरी संकटात
पावसाने पाठ फिरवली, सोयाबीन करपले; बीडमध्ये शेतकरी संकटात
हात जोडून सांगते आता अजित पवारांच्या अपघाताबाबत बोलणार नाही; सुप्रिया
हात जोडून सांगते आता अजित पवारांच्या अपघाताबाबत बोलणार नाही; सुप्रिया सुळे असं का म्हणाल्या?
विनोद तावडे यांचे भेटीगाठींचे सत्र सुरुच; प्रभारी म्हणून नियुक्ती...
विनोद तावडे यांचे भेटीगाठींचे सत्र सुरुच; प्रभारी म्हणून नियुक्ती होताच उत्तर प्रदेशमध्ये....
दिल्ली सत्यनिकेतनमध्ये पाच मजली इमारत अचानक कोसळली, अनेकजण अडकल्याची..
दिल्ली अचानक कोसळली मोठी इमारत; अनेकजण अडकल्याची भीती, काय घडलं?
संजय शिरसाट यांना दहीहंडी उत्सवादरम्यान अचानकच मराठा आंदोलकांचा सवाल,
संजय शिरसाट यांना दहीहंडी उत्सवादरम्यान अचानकच मराठा आंदोलकांचा सवाल, काय घडलं?
शिंदे गटातील नेत्यावर गंभीर आरोप; आक्षेपार्ह शिवगाळ प्रकरणी थेट...
शिंदे गटातील नेत्यावर गंभीर आरोप; आक्षेपार्ह शिवगाळ प्रकरणी थेट... अडचणी वाढणार?
महाराष्ट्रातील 2 कोटी मतदारांची नावे गाळली? राजू पाटलांच्या दाव्याने..
महाराष्ट्रातील 2 कोटी मतदारांची नावे गाळली? राजू पाटलांच्या दाव्याने खळबळ
गरबा खेळण्यासाठी मुस्लिमांना प्रवेश नाही, हिंदूंनाही टिळा लावणं आवश्यक
Vishva Hindu Parishad | गरबा खेळण्यासाठी मुस्लिमांना प्रवेश नाही, हिंदूंनाही टिळा लावणं आवश्यक; आणखी नियम कोणते?
हिंजवडीतील आयटी कर्मचाऱ्यांच्या मोर्चात आदित्य ठाकरे सहभागी, पायाभूत..
हिंजवडीतील आयटी कर्मचाऱ्यांच्या मोर्चात आदित्य ठाकरे सहभागी, पायाभूत सुविधांसाठी मागणी
मीनाताईंच्या स्मृतीस्थळी ठाकरे कुटुंबीय; उद्धव-रश्मी ठाकरेंनी...
मीनाताईंच्या स्मृतीस्थळी ठाकरे कुटुंबीय; उद्धव-रश्मी ठाकरेंनी वाहिली आदरांजली