AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पावसाळ्यात पायांच्या नखांची योग्य काळजी घ्यायची असेल तर करा ‘हे’ सोपे घरगुती उपाय

पावसाळ्यात नखे बुरशी आणि संसर्गाच्या धोक्यांत असतात. स्वच्छता आणि योग्य देखभाल केल्यास या समस्या टाळता येतात. नियमित नखे कापणे, कोरडे ठेवणे आणि एंटिफंगल उपाय वापरणे गरजेचे आहे. पायांच्या नखांची योग्य काळजी घेणे आरोग्यासाठी आवश्यक आहे.

पावसाळ्यात पायांच्या नखांची योग्य काळजी घ्यायची असेल तर करा 'हे' सोपे घरगुती उपाय
फाईल फोटो
| Edited By: | Updated on: May 18, 2025 | 8:22 PM
Share

पावसाळा म्हणजे निसर्गाचा आनंद असतोच पण याच वेळी आपल्याला अनेक प्रकारच्या त्वचा आणि नखांच्या समस्या देखील भेडसावू शकतात. विशेषतः पायांच्या नखांची काळजी घेणं अत्यंत महत्त्वाचं असतं, कारण नखांमध्ये साचलेला घाम, ओलसरपणा आणि घाण यामुळे जंतूंचा वाढ होण्याची शक्यता वाढते. त्यामुळे पावसाळ्यात नखांची योग्य ती काळजी न घेतल्यास फंगल इन्फेक्शनसारख्या आजारांची समस्या निर्माण होऊ शकते.

1. पावसाळ्यात पाय खूपदा ओले राहतात, त्यामुळे नखांमध्ये बॅक्टेरिया आणि फंगस वाढण्याची शक्यता अधिक असते. त्यामुळे दररोज पाय नीट स्वच्छ धुणे आणि नख कोरडे करणे अत्यंत गरजेचे आहे. नखांखाली जास्त काळ ओलसरपणा राहू नये याकडे लक्ष द्या. घरातल्या स्वच्छ आणि कोरड्या मोज्यांचा वापर करा आणि शक्यतो पाय पूर्ण कोरडे करूनच जास्त वेळ घालवा.

2. पावसाळ्यात नखांची योग्य छाटणी करणे आवश्यक आहे. नख जास्त वाढले किंवा कुपीत (ingrown nail) झाले तर फंगल इन्फेक्शन होण्याची शक्यता वाढते. नख छाटताना नखांच्या कडा नीट साफ करा आणि छाटणी करताना जास्त खोलवर जाणे टाळा. योग्य साफसफाईमुळे नखाच्या आजूबाजूच्या त्वचेचे संरक्षण होते आणि जंतूंची वाढ होत नाही.

3. पावसाळ्यात पाय ओले राहणे टाळण्यासाठी आणि नखांचे रक्षण करण्यासाठी चांगल्या प्रकारचे, स्वच्छ आणि शोषक फूटवेअर घालणे आवश्यक आहे. कच्चे, ओले किंवा टाइट शूज घालू नयेत. घरात किंवा बाहेर जाताना गोडगोडीत आणि पाण्याचा मार्ग कमी असलेल्या शूजचा वापर करा. तसेच पावसाळ्यात रबराच्या चप्पलांऐवजी संपूर्ण बंद शूज वापरणे फायदेशीर ठरते.

4. जर नखांवर फंगल इन्फेक्शनची सुरुवात झाली असेल तर त्वरित तज्ज्ञांचा सल्ला घ्या. फंगल नखाचा रंग बदलणे, जास्त खवखवाट होणे किंवा वेदना होणे यांसारखे लक्षण आढळल्यास औषधोपचार सुरू करणे महत्त्वाचे आहे. यासाठी एंटीफंगल क्रीम्स, लोशन किंवा औषधांचा वापर डॉक्टरांच्या मार्गदर्शनानुसार करावा.

5. नखांसोबतच पायांवरील त्वचेची देखील काळजी घ्या. पावसाळ्यात ओलसरपणामुळे त्वचा सैलसर होऊ शकते, त्यामुळे नियमित पायांना कोमट पाण्याने धुवून नंतर मॉइश्चरायझर लावणे आवश्यक आहे. त्वचेवर फोडफोडी, खाज सुटणे किंवा लालसरपणा असल्यास त्वचारोग तज्ञांचा सल्ला घ्या.

6. पावसाळ्यात पाय आणि नखांची योग्य स्वच्छता आणि काळजी घेतल्यास अनेक प्रकारच्या समस्या दूर होतात. दररोज पाय स्वच्छ धुणे, कोरडे करणे, नखांची योग्य छाटणी करणे आणि योग्य फूटवेअर वापरणे यामुळे नखांचे आरोग्य टिकते. याशिवाय, जंतूंचा प्रादुर्भाव होण्याची शक्यता कमी होते आणि पाय सुगंधित राहतात.

( डिस्क्लेमर : या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

ठाकरे बंधूंचं मराठी-मुस्लीम कॉम्बिनेशन, BMC निवडणुकीसाठी मतांची रणनीती
ठाकरे बंधूंचं मराठी-मुस्लीम कॉम्बिनेशन, BMC निवडणुकीसाठी मतांची रणनीती.
'लाव रे तो व्हिडीओ'तून भाजपनं काढले राज ठाकरेंचे जुने VIDEO
'लाव रे तो व्हिडीओ'तून भाजपनं काढले राज ठाकरेंचे जुने VIDEO.
निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर शेलारांनी घेतली शिंदेंची भेट, कुठं एकत्र?
निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर शेलारांनी घेतली शिंदेंची भेट, कुठं एकत्र?.
मतदारांना डांबलं तर 100 महिला नजरकैदेत! स्थानिक म्हणाले, भाजपच्या....
मतदारांना डांबलं तर 100 महिला नजरकैदेत! स्थानिक म्हणाले, भाजपच्या.....
अजित पवार कुठं स्वतंत्र लढणार? फडणवीसांसोबतच्या तासभर बैठकीत काय ठरल?
अजित पवार कुठं स्वतंत्र लढणार? फडणवीसांसोबतच्या तासभर बैठकीत काय ठरल?.
काँग्रेसचा 'मविआ'ला जबर धक्का, BMC निवडणुकीच्या तोंडावर मोठी घोषणा
काँग्रेसचा 'मविआ'ला जबर धक्का, BMC निवडणुकीच्या तोंडावर मोठी घोषणा.
राऊत पुन्हा शिवतीर्थवर, राज ठाकरेंसह युती, जागावाटप नेमकी कशावर चर्चा?
राऊत पुन्हा शिवतीर्थवर, राज ठाकरेंसह युती, जागावाटप नेमकी कशावर चर्चा?.
300 GB डेटा अन् 95 हजार फोटो... Epstein वरून पृथ्वीराज चव्हाणांचा दावा
300 GB डेटा अन् 95 हजार फोटो... Epstein वरून पृथ्वीराज चव्हाणांचा दावा.
कुठं बोगस मतदार, कुठं पैशांचं वाटप तर..; अंबरनाथमध्ये मतदानाला गालबोट
कुठं बोगस मतदार, कुठं पैशांचं वाटप तर..; अंबरनाथमध्ये मतदानाला गालबोट.
निवडणूक आयोग नालायक... विजय वडेट्टीवार यांची तीव्र शब्दांत टीका
निवडणूक आयोग नालायक... विजय वडेट्टीवार यांची तीव्र शब्दांत टीका.