AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

वजन कमी करायचं आहे? सूर्योदयापूर्वी उठून करा ‘हे’ काम

आजच्या धकाधकीच्या जीवनात आपण आपल्या आरोग्याकडे लक्ष देत नाही... शिवाय अनेकांचं बसून काम असल्यामुळे शारीराची हलचाल होत नाही. अशात वजन कमी करायचं असेल तर, सूर्योदयापूर्वी उठून 'हे' काम नक्की करा...

वजन कमी करायचं आहे? सूर्योदयापूर्वी उठून करा 'हे' काम
| Updated on: May 03, 2026 | 3:24 PM
Share

आजच्या स्पर्धेच्या युगात अनेक जण बसून काम करतात. 8 – 9 तास काम केल्याने शारीराची हलचाल होत नाही ज्यामुळे वजन वाढण्यास सुरुवात होते. त्यामुळे सकाळी लवकर उठून व्यायाम केल्याने शरीरातील अवयव सक्रिय होण्यास, रक्ताभिसरण सुधारण्यास आणि हृदय निरोगी राहण्यास मदत होते. स्वच्छ हवेत श्वास घेतल्याने श्वसनसंस्थेला नवचैतन्य मिळते, शरीरातील ऑक्सिजनचे प्रमाण वाढते आणि दिवसभर ऊर्जा टिकून राहते. पहाटेचा व्यायाम शरीरातील अनावश्यक चरबी जाळण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतो, ज्यामुळे शरीराचे निरोगी वजन राखले जाते. सकाळी व्यायाम केल्याने तणाव आणि चिंता कमी होण्यास तसेच मेंदूची कार्यक्षमता वाढण्यास मोठी मदत होते. यामुळे मधुमेह आणि उच्च रक्तदाबासारख्या जीवनशैलीशी संबंधित आजारांना प्रतिबंध होतो आणि आयुष्यमान वाढते.

सकाळची एक ताजेतवाने करणारी सुरुवात

आपल्या दैनंदिन जीवनाच्या चक्रात, सकाळ ही केवळ एक वेळ नसून, ती एक नवीन संधी आहे. सूर्योदयापूर्वी उठून व्यायाम केल्याने शरीराला दिवसभरासाठी आवश्यक असलेली प्रचंड ऊर्जा मिळते. जेव्हा तुम्ही सकाळी लवकर व्यायाम करता, तेव्हा हवेतील ऑक्सिजनचे प्रमाण जास्त असते, ज्यामुळे फुफ्फुसे आणि रक्ताभिसरणाला मोठा फायदा होतो. आळस घालवण्यासाठी आणि मेंदूला सक्रिय करण्यासाठी सकाळच्या व्यायामापेक्षा उत्तम मार्ग नाही.

आजच्या यांत्रिक जगात तणाव अटळ झाला आहे. पण, जेव्हा तुम्ही सकाळी व्यायाम करता, तेव्हा शरीरात ‘एंडोर्फिन’ सारखे आनंद देणारे हार्मोन्स स्रवतात. यामुळे मानसिक तणाव कमी होतो आणि आत्मविश्वास वाढतो. जेव्हा एखादी व्यक्ती सकाळी लवकर व्यायाम पूर्ण करते, तेव्हा तिला दिवसाची कठीण कामे हाताळण्यासाठी नैसर्गिकरित्या मानसिक शक्ती मिळते. यामुळे मन आणि शरीर यांच्यात एक संतुलित समतोल निर्माण होतो.

ज्यांना वजन कमी करायचे आहे त्यांच्यासाठी पहाटेचा व्यायाम एक वरदान आहे. रिकाम्या पोटी व्यायाम केल्याने शरीरात साठलेली अनावश्यक चरबी खूप लवकर जळते. शिवाय, यामुळे भूक नियंत्रित ठेवण्यास आणि निरोगी खाण्याच्या सवयी लावण्यास मदत होते. पचनसंस्था नियमित करून आणि शरीराची चयापचय क्रिया वाढवून, दिवसभर कॅलरीज जळतील याची खात्री होते. योग्य पहाटेचा व्यायाम दीर्घकाळात हृदयविकार आणि मधुमेहापासून संरक्षण देतो. पण कोणतेही बदल करण्यापूर्वी एकदा डॉक्टरांचा सल्ला नक्की घ्या.

Follow Us
मराठा विद्यार्थ्यांनो खुशखबर! भरलेली शैक्षणिक फी परत मिळणार; सरकारची..
मोठी बातमी! मराठा विद्यार्थ्यांनो खुशखबर! भरलेली शैक्षणिक फी परत मिळणार; सरकारची मोठी घोषणा
भावनिकदृष्ट्या चुकीचा, पण... ठाकरे गट सोडण्यावर ओमराजेंचा मोठा खुलासा
Omraje Nimbalkar | भावनिकदृष्ट्या चुकीचा, पण राजकीयदृष्ट्या योग्य! ठाकरे गट सोडण्यावर ओमराजेंचा मोठा खुलासा
तुम्ही खात असलेली मिठाई अशी बनते? मैदा पायाने तुडवल्याचा धक्कादायक....
तुम्ही खात असलेली मिठाई अशी बनते? मैदा पायाने तुडवल्याचा धक्कादायक VIDEO व्हायरल!
रोहित पवार म्हणजे छोटा संजय राऊत; म्हणत प्रसाद लाडांनी उडवली खिल्ली
Prasad Lad | रोहित पवार म्हणजे छोटा संजय राऊत; म्हणत प्रसाद लाडांनी उडवली खिल्ली
आमचे खासदार फुटले नाहीत; स्वतःला बाजारात विकायला उभे राहिले
आमचे खासदार फुटले नाहीत; स्वतःला बाजारात विकायला उभे राहिले –राऊतांचा संतापजनक दावा
50 कोटी घेऊन केलेलं बंड म्हणजे क्रांती नाही!; राऊतांचा मोठा गौप्यस्फोट
Sanjay Raut On Shiv Sena Crisis | 50 कोटी घेऊन केलेलं बंड म्हणजे क्रांती नाही!; शिवसेना वर्धापन दिनी संजय राऊतांचा मोठा गौप्यस्फोट
मुंबई थांबली! BEST कर्मचाऱ्यांच्या संपामुळे लाखो प्रवासी अडचणीत
Best Bus Employee Strike | मुंबई थांबली! BEST कर्मचाऱ्यांच्या संपामुळे लाखो प्रवासी अडचणीत, बस सेवा पूर्ण ठप्प
ना ठाकरे... ना शिंदे! बाळासाहेबांचा फोटो टाकून त्या खासदारांनी वाढवला
ना ठाकरे... ना शिंदे! बाळासाहेबांचा फोटो टाकून त्या खासदारांनी वाढवला मोठा सस्पेन्स
वारसा विचारांचा, हीरक महोत्सव शिवसेनेचा; ठाकरे-शिंदे काय बोलणार?
वारसा विचारांचा, हीरक महोत्सव शिवसेनेचा; वर्धापन दिनी ठाकरे-शिंदे काय बोलणार?
आता आणखी काय घडणार? पुन्हा शिंदे गटातील नेत्याने दिली हिंट... यह तो
आता आणखी काय घडणार? पुन्हा शिंदे गटातील नेत्याने दिली हिंट... यह तो ट्रेलर है, पिक्चर अभी बाकी है