AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पेट्रोलपेक्षा स्वस्त मिळणार E85 फ्यूल! 2027 पर्यंत देशात सुरू होणार 5,000 फ्लेक्स-फ्यूल स्टेशन्स

केंद्र सरकार देशात फ्लेक्स-फ्यूल आणि एथेनॉलच्या वापराला वेगाने प्रोत्साहन देत आहे. यासाठी या वर्षाच्या अखेरीस 500 आणि डिसेंबर 2027 पर्यंत देशभरात 5,000 फ्लेक्स-फ्यूल स्टेशन्स सुरू करण्याची मोठी योजना आखण्यात आली आहे. यामुळे पेट्रोलवरील देशाचे अवलंबित्व कमी होण्यास मदत होईल आणि प्रदूषण देखील लक्षणीयरीत्या घटेल.

पेट्रोलपेक्षा स्वस्त मिळणार E85 फ्यूल! 2027 पर्यंत देशात सुरू होणार 5,000 फ्लेक्स-फ्यूल स्टेशन्स
E85 Fuel
| Edited By: | Updated on: Jun 05, 2026 | 2:57 PM
Share

पेट्रोलच्या वाढत्या किमतींना पर्याय म्हणून सरकार ‘E85 फ्यूल’ सामान्य पेट्रोलपेक्षा स्वस्त बनवण्यावर वेगाने काम करत आहे. देशाचे तेल आयात बिल कमी करणे आणि ऊर्जेच्या बाबतीत भारताला स्वावलंबी बनवणे, हा या योजनेचा मुख्य उद्देश आहे. हे नवीन इंधन तंत्रज्ञान वाहन चालकांसाठी अत्यंत किफायतशीर ठरणार आहे. भारतात पेट्रोल आणि डिझेलवरील अवलंबित्व कमी करण्यासाठी केंद्र सरकार आता फ्लेक्स-इंधन वाहने आणि इथेनॉल मिश्रित इंधनाला प्रोत्साहन देण्याच्या तयारीत आहे.

या वर्षाच्या अखेरपर्यंत देशात सुमारे 500 फ्लेक्स फ्युएल स्टेशन उभारण्याचे लक्ष्य सरकारने ठेवले आहे, अशी माहिती केंद्रीय पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्री हरदीपसिंग पुरी यांनी गुरुवारी दिली. यानंतर, डिसेंबर 2027 पर्यंत त्यांची संख्या सुमारे 5,000 पर्यंत वाढवण्याची योजना आहे.

मंत्री म्हणाले की, यापूर्वीही E100 (100 टक्के इथेनॉल) इंधन स्टेशन सुरू करण्यासाठी प्रयत्न केले गेले होते, परंतु त्यावेळी बाजारात योग्य वाहने उपलब्ध नव्हती. आता परिस्थिती बदलली आहे आणि अनेक वाहन उत्पादक फ्लेक्स-इंधन तंत्रज्ञानासह वाहने लाँच करीत आहेत. याच कारणास्तव, सरकार आता मोठ्या प्रमाणावर फ्लेक्स-फ्युएल स्टेशन उभारण्याच्या दिशेने वाटचाल करत आहे.

या शहरांमध्ये फ्लेक्स-फ्युएल स्टेशन उभारणार सुरुवातीला दिल्ली-एनसीआर, पुणे, मुंबई, नागपूर या शहरांमध्ये 50 ते 100 फ्लेक्स फ्युएल स्टेशन सुरू करण्यात येणार आहेत. यानंतर त्यांची संख्या हळूहळू वाढविली जाईल. सरकारचा असा विश्वास आहे की जर ही योजना यशस्वी झाली तर 2027 च्या अखेरीस देशभरात 5,000 फ्लेक्स-फ्यूल स्टेशन कार्यरत होऊ शकतात.

पेट्रोलपेक्षा स्वस्त ठेवण्याचा प्रयत्न करत आहे भारताने पेट्रोलमध्ये 20 टक्के इथेनॉल मिश्रण (E20) करण्याचे लक्ष्य निर्धारित वेळेपूर्वीच गाठले आहे. आता सरकारला E85 सारख्या फ्लेक्स इंधनाला प्रोत्साहन द्यायचे आहे. E85 मध्ये 85 टक्के इथेनॉल आणि 15 टक्के पेट्रोल असते. सरकारचे उद्दीष्ट आहे की E85 नियमित पेट्रोलपेक्षा स्वस्त होईल जेणेकरून लोक ते जलद स्वीकारतील. यासाठी धोरणात्मक सहाय्य आणि इतर प्रोत्साहन दिले जाऊ शकते.

नितीन गडकरी यांनी केले मोठे विधान यावेळी केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी म्हणाले की, फ्लेक्स इंधनाला प्रोत्साहन देण्याचा उद्देश केवळ प्रदूषण कमी करणे हा नसून देशाचे तेल आयात बिल कमी करणे हा आहे. ते म्हणाले की, भारत दरवर्षी जीवाश्म इंधनाच्या आयातीवर सुमारे 22 ते 23 लाख कोटी रुपये खर्च करतो. देशाला खऱ्या अर्थाने स्वावलंबी व्हायचे असेल, तर आयात केलेल्या तेलावरील अवलंबित्व कमी करावे लागेल आणि देशांतर्गत उत्पादित इंधनाचा वापर वाढवावा लागेल.

Follow Us
अण्णा हजारे विद्यार्थ्यांसाठी मैदानात, उद्या आंदोलन करणार
Anna Hazare | अण्णा हजारे विद्यार्थ्यांसाठी मैदानात, उद्या आंदोलन करणार
हे आंदोलन तर बेजबाबदारपणा, एकनाथ शिंदेंची राहुल गांधींवर टीका; म्हणाले
हे आंदोलन तर बेजबाबदारपणा, एकनाथ शिंदेंची राहुल गांधींवर टीका; म्हणाले आंदोलनाची जागा...
देशाची बदनामी होऊ नये याचा विचार करा, CM फडणवीसांचे आंदोलकांना आवाहन
देशाची बदनामी होऊ नये याचा विचार करा, CM फडणवीसांचे आंदोलकांना आवाहन
आम्हाला कोणतेही व्हिडिओ पाहायचे नाहीत; जंतर-मंतर लाठीचार्ज प्रकरणावर..
आम्हाला कोणतेही व्हिडिओ पाहायचे नाहीत; जंतर-मंतर लाठीचार्ज प्रकरणावर सुप्रीम कोर्टाचा सुनावणीला तात्काळ नकार
हे सरकार हटवा, आम्ही वर्दीत आहोत; राहुल गांधींना फरफटत नेताना पोलीस...
हे सरकार हटवा, आम्ही वर्दीत आहोत; राहुल गांधींना फरफटत नेताना पोलिसांने कानात काय सांगितलं?
152 पेपरफुटी, 5 कोटी विद्यार्थ्यांचं भविष्य उद्ध्वस्त!
Rahul Gandhi | 152 पेपरफुटी, 5 कोटी विद्यार्थ्यांचं भविष्य उद्ध्वस्त! राहुल गांधींचा मोदी सरकारवर घणाघात
तोंडातून रक्त येत होतं अन्,.. स्वतः राहुल गांधींंनीच सांगितलं, अटके
तोंडातून रक्त येत होतं अन्... स्वतः राहुल गांधींंनीच सांगितलं, अटकेवेळी नेमकं काय घडलं?
धर्मेंद्र प्रधानांच्या राजीनाम्याच्या मागणीवर आशिष जैस्वालांचा पलटवार
Aashish Jaiswal | धर्मेंद्र प्रधानांच्या राजीनाम्याच्या मागणीवर आशिष जैस्वालांचा पलटवार; म्हणाले थेट संबंध नाही...
ओमराजेंसह सर्व फुटीर खासदारांना... ठाकरे गटाने कोर्टात धाव घेताच मोठी
Arvind Sawant | ओमराजेंसह सर्व फुटीर खासदारांना... ठाकरे गटाने कोर्टात धाव घेताच मोठी अपडेट समोर
राहुल गांधींना अमित साटमचं थेट चॅलेंज! पासपोर्ट दाखवा, परदेश...
Ameet Satam | राहुल गांधींना अमित साटमचं थेट चॅलेंज! पासपोर्ट दाखवा, परदेश दौऱ्यांचा हिशेब द्या
मोठी बातमी! दिल्लीत राडा… तलवार फिरवली, आदोलकांकडून पोलिसांवर दगडफेक; दोन अधिकाऱ्यांसह अनेकजण जखमी.

मोठी बातमी! दिल्लीत राडा… तलवार फिरवली, आदोलकांकडून पोलिसांवर दगडफेक; दोन अधिकाऱ्यांसह अनेकजण जखमी

धर्मेंद्र प्रधान यांचा राजीनामा घेणार का? जे पी नड्डा यांचं थेट उत्तर, दिली सर्वात मोठी माहिती.

धर्मेंद्र प्रधान यांचा राजीनामा घेणार का? जे पी नड्डा यांचं थेट उत्तर, दिली सर्वात मोठी माहिती

आता एकाही जहाजावर हल्ला केला तर आम्ही थेट…, डोनाल्ड ट्रम्प यांची इराणला सर्वात मोठी धमकी, जगभरात खळबळ.

आता एकाही जहाजावर हल्ला केला तर आम्ही थेट…, डोनाल्ड ट्रम्प यांची इराणला सर्वात मोठी धमकी, जगभरात खळबळ

पेपरफुटी हा गंभीर विषय, याला राजकीय रंग देऊ नये; CJP च्या आंदोलनावर सलमान खानची प्रतिक्रिया.

पेपरफुटी हा गंभीर विषय, याला राजकीय रंग देऊ नये; CJP च्या आंदोलनावर सलमान खानची प्रतिक्रिया

नागपुरात CJP च्या आंदोलकांची धरपकड, अनेकजण पोलिसांच्या ताब्यात; नेमकं काय घडलं?.

नागपुरात CJP च्या आंदोलकांची धरपकड, अनेकजण पोलिसांच्या ताब्यात; नेमकं काय घडलं?

मोठी बातमी! जंतर मंतरवर पुन्हा मोठा गोंधळ, पोलिसांकडून लाठीचार्ज, आश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या.

मोठी बातमी! जंतर मंतरवर पुन्हा मोठा गोंधळ, पोलिसांकडून लाठीचार्ज, आश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या