AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

घराचे लाईटबिल कमी करण्यासाठी ‘ही’ ट्रिक वापरा

उन्हाळा येताच एसी आणि कुलरचा वापर सुरू होतो. थंडीच्या हंगामापेक्षा उन्हाळ्यात विजेचा वापर कित्येक पटीने जास्त असतो. येथे काही मार्ग आहेत ज्याद्वारे तुम्ही तुमच्या घरातील विजेचा वापर काही प्रमाणात कमी करू शकता. जाणून घेऊया.

घराचे लाईटबिल कमी करण्यासाठी ‘ही’ ट्रिक वापरा
| Edited By: | Updated on: Feb 08, 2025 | 3:42 PM
Share

हिवाळ्यापेक्षा उन्हाळ्यात लाईटबिल जास्त येते. हे तुम्हाला माहिती असेलच. या ऋतूत उष्णतेपासून आराम मिळवण्यासाठी तुम्ही एसी आणि कूलरचा वापर सुरू करता. याशिवाय प्रत्येक खोलीत पंखे धावतात. फ्रिजचाही जास्त वापर केला जातो. अशा वेळी तुम्हाला लाईटबिल अधिक येतं. जर तुम्ही तुमच्या वाढत्या विजेमुळे त्रस्त असाल तर येथे आम्ही तुम्हाला काही ट्रिक्स सांगत आहोत, ज्याचा अवलंब करून तुम्ही विजेच्या वाढत्या ओझ्यापासून मुक्त व्हाल. या जुगाडांच्या मदतीने तुमच्या घराचा लाईटबिल खर्च 50 टक्क्यांपर्यंत कमी होऊ शकतो. जाणून घेऊया.

विजेची बचत कशी करावी?

5 स्टार अप्लायन्सेस खरेदी करा : तुम्ही तुमच्या घरासाठी जे काही डिव्हाईस किंवा इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाइस वापरत आहात, ते 5 स्टार रेटिंगवर खरेदी करा. हे डिव्हाईस लाईटची बचत करणारी असून पॉवर टेबलवर जास्त भार टाकत नाहीत.

एलईडी बल्ब वापरा : घरात लाईट एलईडी बल्ब वापरा. ट्युबलाईट किंवा नॉर्मल बल्बच्या तुलनेत ते विजेचा वापर कधी करतात?

घरातील नैसर्गिक प्रकाश : एलईडी लाईटमुळे वीज कमी होते हे खरे आहे, पण दिवसा नैसर्गिक प्रकाश घरात येऊ दिला तर त्यात आणखी बचत होऊ शकते.

विजेची बचत करण्यासाठी पंख्याचीही खूप काळजी घ्यावी लागते. गरज असेल तेव्हाच पंख्याचा वापर करावा. पंख्याची गरज नसेल तर बाहेर पडताच तो बंद करावा.

इलेक्ट्रिक डिव्हाईस चार्जिंग : जर तुम्ही तुमचा लॅपटॉप किंवा मोबाईल फुल चार्ज केल्यानंतरही चार्जिंगमध्ये ठेवला तर तो विजेचा अपव्ययच म्हणावा लागेल. याशिवाय हे तुमच्या डिव्हाईसच्या बॅटरीलाही नुकसान पोहोचवते. त्यामुळे जेव्हा तुम्ही तुमचे इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाईस चार्जमध्ये ठेवता, तेव्हा हे लक्षात ठेवा की ते चार्ज होताच चार्जिंगपासून अनप्लग करावे लागतील.

सर्व्हिसिंग करायला विसरू नका : घरी वापरली जाणारी विद्युत उपकरणे वेळोवेळी सर्व्हिसिंग करत राहा. विशेषत: एसी सर्व्हिसिंग करण्याची खात्री करा. उन्हाळा सुरू होण्यापूर्वी आपल्या एसीची सर्व्हिसिंग करून घ्या, जेणेकरून विजेच्या ताणापासून मुक्त राहून उन्हाळ्यात थंड हवेचा आनंद घेता येईल.

विजेचा वापर रोखण्यासाठी मायक्रोवेव्हही महत्त्वाची भूमिका बजावतात. कारण अनेकदा मायक्रोवेव्हचे काम संपल्यानंतर आपण पॉवर बटण बंद करत नाही. तसेच विजेचा ही मोठ्या प्रमाणात वापर होतो.

सोलर पॅनल लावा : घरात सोलर पॅनल बसवले तर विजेची मोठी बचत होऊ शकते. एक वेळ खर्च करावा लागणार असला तरी वर्षानुवर्ष विजेपासून दिलासा मिळणार आहे.

Follow Us
परभणीतील गोदावरी नदीपात्राला नाल्याचं रुप, नागरिकांकडून सांडपाण्यतच..
परभणीतील गोदावरी नदीपात्राला नाल्याचं रुप, नागरिकांकडून सांडपाण्यतच...
निवडणूक आयोग पत्र प्रकरणात पार्थ पवार मैदानात
निवडणूक आयोग पत्र प्रकरणात पार्थ पवार मैदानात.
पुण्यात अवकाळी पावसाचा जोर; ढगांच्या गडगडाटासह सोसाट्याचा वारा
पुण्यात अवकाळी पावसाचा जोर; ढगांच्या गडगडाटासह सोसाट्याचा वारा.
नाशिक हादरलं, स्कूल व्हॅन चालकाचं काळं कृत्य समोर, 9 अल्पवयीन मुलींना.
नाशिक हादरलं, स्कूल व्हॅन चालकाचं काळं कृत्य समोर, 9 अल्पवयीन मुलींना..
सोलापुरात छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पुतळ्यावरून धनगर समाजाचे आंदोलन
सोलापुरात छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पुतळ्यावरून धनगर समाजाचे आंदोलन.
अशोक खरात प्रकरणात मोठी अपडेट, थेट रुपाली चाकणकरांच्या बहिणीचं नाव समो
अशोक खरात प्रकरणात मोठी अपडेट, थेट रुपाली चाकणकरांच्या बहिणीचं नाव समो.
लातूरमध्ये अवकाळीचा मोठा फटका, वादळी वाऱ्यासह गारपीठमुळे मोठं नुकसान
लातूरमध्ये अवकाळीचा मोठा फटका, वादळी वाऱ्यासह गारपीठमुळे मोठं नुकसान.
महिलेची तक्रार येताच कोर्टाने विचारलं... भोंदू खरातने हातच जोडले
महिलेची तक्रार येताच कोर्टाने विचारलं... भोंदू खरातने हातच जोडले.
प्रफुल पटेलांच्या प्रश्नावर सुनेत्रा पवारांचा नकार; निवडणूक आयोगाला...
प्रफुल पटेलांच्या प्रश्नावर सुनेत्रा पवारांचा नकार; निवडणूक आयोगाला....
भोंदू अशोक खरातला कोर्टात व्हीसीद्वारे हजर करणार, कारण...
भोंदू अशोक खरातला कोर्टात व्हीसीद्वारे हजर करणार, कारण....