AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

‘या’ मंदिरात देव जिवंत, मंदिराचं गूढ रहस्य जाणून घ्या

तुम्हाला धर्म आणि अध्यात्मात रस असेल तर तुम्ही नृसिंह मंदिराला अवश्य भेट द्या. येथे तुम्ही भगवान नृसिंहाची जिवंत मूर्ती पाहू शकता आणि त्यांच्या दिव्य ऊर्जेचा अनुभव घेऊ शकता. मंदिरापर्यंत पोहोचण्याचा प्रवास हा स्वतःच एक खास अनुभव असतो. भाविकांना 120 ते 150 पायऱ्या चढून जावे लागते.

‘या’ मंदिरात देव जिवंत, मंदिराचं गूढ रहस्य जाणून घ्या
Telangana Miraculous Narasimha Swamy Temple
| Edited By: | Updated on: Apr 27, 2025 | 8:32 PM
Share

भारत आपल्या समृद्ध संस्कृती आणि प्राचीन मंदिरांसाठी ओळखला जातो. येथे अशी अनेक मंदिरे आहेत जी त्यांच्या अनोख्या वैशिष्ट्यांमुळे जगभरात प्रसिद्ध आहेत. असेच एक अनोखे मंदिर म्हणजे नरसिंह मंदिर. मलुरू नरसिंह स्वामी मंदिर, हेमाचल नरसिंह स्वामी मंदिर, तेलंगणाच्या वारंगल जिल्ह्यातील मल्लूर, मंगपेट मंडल येथे स्थित एक पवित्र स्थान आहे. हे मंदिर आपल्या जिवंत पुतळ्यामुळे जगभरातील भाविकांच्या श्रद्धेचे केंद्र आहे. मंदिरापर्यंत पोहोचण्याचा प्रवास हा स्वतःच एक खास अनुभव असतो. भाविकांना 120 ते 150 पायऱ्या चढून जावे लागते.

हे मंदिर हिरव्यागार नैसर्गिक सौंदर्याने वेढलेले असून टेकड्यांची शांतता आध्यात्मिक साधकांचे आवडते ठिकाण बनवते. लोक येथे शांततेने ध्यान आणि प्रार्थना करण्यासाठी येतात. भगवान नरसिंह स्वामींचा आशीर्वाद घेण्यासाठी भाविक या पायऱ्या चढतात.

नरसिंह मंदिर कोठे आहे?

नरसिंह मंदिर तेलंगणा राज्यातील वारंगल जिल्ह्यातील मल्लूर नावाच्या गावात आहे. या मंदिरात भगवान नृसिंहाची 10 फूट उंचीची मूर्ती स्थापित आहे. ही मूर्ती जिवंत मानली जाते आणि हेच या मंदिराचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य आहे. हे मंदिर सहाव्या शतकातील असून त्याला 4776 वर्षांचा इतिहास आहे. धार्मिक मान्यतेनुसार अगस्त्य ऋषींनी या टेकडीला हेमचला असे नाव दिले आहे.

काय आहे या मंदिराचे रहस्य?

या मंदिरात स्थापित भगवान नृसिंहाची मूर्ती दैवी ऊर्जेमध्ये राहते, अशी स्थानिक आणि भाविकांची श्रद्धा आहे. या पुतळ्याचे डोळे, चेहरा आणि त्वचा एखाद्या जिवंत व्यक्तीसारखी दिसते. पुतळ्याची त्वचा मानवी त्वचेसारखी मऊ असून ती दाबल्यास त्वचेवर खड्डा तयार होतो. त्यामुळेच हे मंदिर जगातील अनोखे मंदिर मानले जाते.

हे मंदिर दक्षिण भारतीय स्थापत्यकलेचा अप्रतिम नमुना आहे. हे मंदिर दक्षिण भारतीय शैलीत बांधलेले आहे. याचे मुख्य द्वार गोपुरम नावाची भव्य वास्तू आहे जी पाहण्यासारखी आहे. मंदिराच्या भिंतींवर देवी-देवतांची सुंदर शिल्पे आणि पौराणिक कथांचे कोरीव काम आहे जे मंदिराला आणखी सुंदर बनवते.

मल्लुर नरसिंह स्वामी मंदिरात ब्रह्मोत्सवउत्सवादरम्यान भाविकांची मोठी गर्दी असते. दरवर्षी होणाऱ्या या उत्सवात भगवान नृसिंहाची मूर्ती भव्य मिरवणुकीत नेली जाते. या काळात देशभरातून भाविक मंदिरात गर्दी करतात आणि या दिव्य उत्सवात सहभागी होतात. हे मंदिर केवळ पूजास्थळ नाही, तर एक अद्वितीय आध्यात्मिक आणि सांस्कृतिक केंद्र आहे जेथे भाविक भगवान नृसिंहाच्या उपस्थितीचे साक्षीदार आहेत.

नरसिंह मंदिरात कसे पोहोचावे?

या मंदिरात रस्ते, रेल्वे आणि हवाई मार्गाने सहज पोहोचता येते. वारंगल शहरात एक रेल्वे स्थानक आहे जे देशातील सर्व प्रमुख शहरांशी जोडलेले आहे. येथील सर्वात जवळील विमानतळ हैद्राबाद येथे आहे, येथून आपण बस किंवा टॅक्सीने नरसिंह मंदिरापर्यंत पोहोचू शकता.

तुम्हाला धर्म आणि अध्यात्माची आवड असेल तर तुम्ही नरसिंह मंदिराला अवश्य भेट द्या. येथे आपण भगवान नृसिंहाची जिवंत मूर्ती पाहू शकता आणि त्यांच्या दिव्य ऊर्जेचा अनुभव घेऊ शकता. हे मंदिर केवळ धार्मिक दृष्टिकोनातूनच नव्हे तर आध्यात्मिक आणि सांस्कृतिक दृष्टिकोनातूनही अद्वितीय आहे. इथली अप्रतिम वास्तू आणि शांत वातावरण तुम्हाला एका वेगळ्याच दुनियेत घेऊन जाईल.

(डिस्क्लेमर: वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.