AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

चिपचे उत्पादन भारतात व्हावे, प्रत्येक क्षेत्रात झपाट्याने विकास व्हावा, अशी जगाची इच्छा आहे: अश्विनी वैष्णव

येत्या काही वर्षांत भारतातील चिप उद्योगाचे भवितव्य खूप उज्ज्वल आहे, अशी आशा केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी व्यक्त केली आहे. जगाचे लक्ष भारताकडे आहे, असे त्यांचे मत आहे.

चिपचे उत्पादन भारतात व्हावे, प्रत्येक क्षेत्रात झपाट्याने विकास व्हावा, अशी जगाची इच्छा आहे: अश्विनी वैष्णव
| Updated on: Sep 09, 2023 | 9:37 AM
Share

नवी दिल्ली : केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी म्हटले आहे की, चिप उत्पादनाच्या क्षेत्रात आम्ही लवकरच स्वावलंबी देशांमध्ये सामील होणार आहोत. अश्विनी वैष्णव सांगतात की चिप उद्योग जगभर झपाट्याने वाढत आहे. आज जगभरात हा 650 अब्ज डॉलरचा उद्योग आहे. येत्या 6 वर्षात हे प्रमाण दुप्पट होणार आहे. यावरून भविष्यात किती वेगाने विकास होणार आहे, हे समजू शकते. भारताला या क्षेत्रात पुढे जाण्याची हीच योग्य वेळ आहे.

अश्विनी वैष्णव म्हणाले की, आज संपूर्ण जग भारतावर खूप विश्वास दाखवत आहे. आपल्या परराष्ट्र धोरणावर विश्वास ठेवला जात आहे. आपण जगातील सर्वात मोठी लोकशाही आहोत. आमच्याकडे अतिशय स्वच्छ आणि पारदर्शक यंत्रणा आहे. म्हणूनच चिप उत्पादन भारतात व्हावे अशी जगाची इच्छा आहे.

चिप उत्पादन कसे आहे?

ब्रुट इंडियाशी खास बातचीत करताना ते म्हणाले की, भारतात या क्षेत्रात भरपूर क्षमता पाहायला मिळत आहे. या मुलाखतीत त्यांनी चिप्स निर्मितीची प्रक्रियाही तपशीलवार सांगितली. त्यांनी सांगितले की चिप निर्मिती हा एक नाजूक प्रक्रियेचा भाग आहे. यामध्ये सर्वप्रथम डिस्कच्या आकाराचे वेफर तयार केले जाते, अत्यंत काळजीपूर्वक वेफरमध्ये चिप बसवली जाते.

नंतर ही चिप वेफरपासून वेगळी केली जाते आणि त्यात वीज पुरवण्याची प्रक्रिया अवलंबली जाते. ते म्हणाले की, तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की एका चिपची क्षमता अनेक किलोमीटर वायर इतकी असते. आता भारतातही अशीच चिप तयार केली जाणार आहे.

ते आपल्यासाठी किती फायदेशीर आहे?

केंद्रीय मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी सांगितले की, आतापर्यंत रेल्वे, मोबाईल, लॅपटॉप, टॅबलेट, ऑटोमोबाईलमध्ये आयात केलेल्या चिप्सचा वापर केला जात होता, परंतु लवकरच ते भारतात तयार होतील तेव्हा त्यांची किंमत कमी होईल. त्यामुळे तरुणांना रोजगारासाठी खूप मदत होईल.

ते म्हणाले की, एकदा तुम्ही सेमीकंडक्टर उद्योग स्थापन केल्यानंतर, तुम्ही इलेक्ट्रॉनिक्स आणि टेलिकॉम उपकरणे यांसारख्या डाउनस्ट्रीम उद्योगांसाठीही दरवाजे उघडता.

यासह, तुमचा ऑटोमोबाइल उद्योग प्रगती करेल आणि तुमच्या ट्रेन उपकरणांचे उत्पादन वाढेल. एवढेच नाही तर सेमीकंडक्टर उद्योगामुळे देशातील संपूर्ण औद्योगिक क्षेत्राची रचनाच बदलणार आहे. यातून तरुणांना सर्वच क्षेत्रात रोजगार उपलब्ध होणार आहे.

माणिकराव कोकाटे यांना मोठा दिलासा, जामीन मिळल्याने अटक टळली
माणिकराव कोकाटे यांना मोठा दिलासा, जामीन मिळल्याने अटक टळली.
ठाकरे सेनेच्या शिवतीर्थवर येण्याचं कारण मनसे नेत्यानं स्पष्टच सांगितलं
ठाकरे सेनेच्या शिवतीर्थवर येण्याचं कारण मनसे नेत्यानं स्पष्टच सांगितलं.
कोकाटेंनंतर आणखी एका मंत्र्याचा राजीनामा होणार, उद्धव ठाकरेंचा दावा
कोकाटेंनंतर आणखी एका मंत्र्याचा राजीनामा होणार, उद्धव ठाकरेंचा दावा.
म्हणून सरकारी वकील उज्वल निकम यांना बदला, आरोपी घुलेचा कोर्टाकडे अर्ज
म्हणून सरकारी वकील उज्वल निकम यांना बदला, आरोपी घुलेचा कोर्टाकडे अर्ज.
कोकाटे शिक्षेच्या स्थगितीसाठी कोर्टात, आतापर्यतच्या सुनावणीत काय घडलं?
कोकाटे शिक्षेच्या स्थगितीसाठी कोर्टात, आतापर्यतच्या सुनावणीत काय घडलं?.
मीरा भाईंदरमध्ये 6 तासांचा थरार, लोकवस्तीत शिरलेला बिबट्या अखेर जेरबंद
मीरा भाईंदरमध्ये 6 तासांचा थरार, लोकवस्तीत शिरलेला बिबट्या अखेर जेरबंद.
कोकाटे यांना अटक वॉरंट जारी पण अद्याप सरेंडर नाही, कोर्टात घडतंय काय?
कोकाटे यांना अटक वॉरंट जारी पण अद्याप सरेंडर नाही, कोर्टात घडतंय काय?.
लिओनेल मेस्सीची 'वनतारा'ला विशेष भेट अन् वन्यजीव संवर्धनाचं केलं कौतुक
लिओनेल मेस्सीची 'वनतारा'ला विशेष भेट अन् वन्यजीव संवर्धनाचं केलं कौतुक.
ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा
ठाकरे बंधूंचं अस्तित्व 16 तारखेला संपलेलं असेल... भाजप नेत्याचा निशाणा.
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच
'या' 3 जागांची मनसेकडून मागणी, युतीच्या चर्चेदरम्यान जागावाटपावरून पेच.