AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Chandra Dosh : पत्रिकेतील अशुभ चंद्रामुळे करावा लागतो समस्यांचा सामना, जोतिषशास्त्रात असे आहे चंद्राचे महत्त्व

Chandra Dosh चंद्र जर एखाद्या व्यक्तीच्या चढत्या राशीत असेल तर ती व्यक्ती अतिशय सुंदर, कल्पक, भावनिक, संवेदनशील आणि पाहण्यास धैर्यवान असते. पत्रिकेत चंद्र बलवान असेल तर व्यक्ती मानसिकदृष्ट्या मजबूत आणि आनंदी राहते.

Chandra Dosh : पत्रिकेतील अशुभ चंद्रामुळे करावा लागतो समस्यांचा सामना, जोतिषशास्त्रात असे आहे चंद्राचे महत्त्व
जोतिषशास्त्रात चंद्राचे महत्त्वImage Credit source: Social Media
| Updated on: Aug 23, 2023 | 3:40 PM
Share

मुंबई : वैदिक ज्योतिष शास्त्रामध्ये चंद्राला विशेष महत्व आणि स्थान आहे. ज्योतिषशास्त्रामध्ये व्यक्तीची चंद्र (Moon in Astrology) राशी जाणून घेण्यासाठी पत्रिकेतील चंद्राची स्थिती विचारात घेतली जाते. व्यक्तीच्या जन्माच्या वेळी चंद्र कोणत्या राशीत असतो. त्याला मूळचे चंद्र रास म्हणतात. चंद्र हा सूर्यानंतरचा दुसरा ग्रह आहे. ज्योतिष शास्त्रात चंद्राचे महत्व काय आहे आणि ज्योतिषीय गणना कशी केली जाते ते सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

चंद्राचा वेग सर्व ग्रहांपेक्षा जास्त आहे

सर्व 9 ग्रहांमध्ये चंद्राचा वेग सर्वात जास्त आहे. चंद्र फक्त कमी कालावधीसाठी राशीत संक्रमण करतो. चंद्र एका राशीतून दुसऱ्या राशीचा प्रवास सुमारे अडीच दिवसात पूर्ण करतो. वैदिक ज्योतिषात, कुंडलीची गणना व्यक्तीच्या चंद्र राशीच्या आधारे केली जाते. वैदिक ज्योतिषशास्त्रात चंद्र हा शुभ ग्रह मानला जातो.ज्योतिषशास्त्रात जिथे सूर्य पिता आहे आणि चंद्र हा स्त्री ग्रह मानला जातो. रोहिणी, हस्त आणि श्रवण नक्षत्रासह चंद्र कर्क राशीचा स्वामी आहे. वैदिक ज्योतिषात चंद्र हा मन, आई, मनोबल, डावा डोळा आणि छातीचे घटक आहेत.

जोतिषशास्त्रानुसार चंद्र असे फळ देतो

चंद्र जर एखाद्या व्यक्तीच्या चढत्या राशीत असेल तर ती व्यक्ती अतिशय सुंदर, कल्पक, भावनिक, संवेदनशील आणि पाहण्यास धैर्यवान असते. पत्रिकेत चंद्र बलवान असेल तर व्यक्ती मानसिकदृष्ट्या मजबूत आणि आनंदी राहते. अशी व्यक्ती आपल्या आईच्या जवळ असते. दुसरीकडे, पत्रिकेत चंद्र कमजोर असेल तर तो मानसिकदृष्ट्या कमकुवत आणि विसराळू असतो. अनेक वेळा चंद्र कमजोर असताना एखादी व्यक्ती कठीण काळात आत्महत्या करण्याचा प्रयत्न करते. एखाद्या व्यक्तीच्या पत्रिकेत चंद्र जर अशुभ ग्रहाने पीडित असेल तर त्या व्यक्तीच्या आरोग्यावर नकारात्मक प्रभाव पडतो.

हे उपाय आहेत प्रभावी उपाय

चंद्र पांढरा रंग दर्शवतो. याचे रत्न मोती आहे. चंद्राला बलवान करण्यासाठी व्यक्तीने सोमवारी उपवास करावा. करंगळीत चांदीच्या अंगठीत मोती घालण्याचा सल्ला दिला जातो. याशिवाय चंद्राशी संबंधित मंत्रांचा जप करावा. ज्योतिषशास्त्रानुसार चंद्राची महादशा 10 वर्षांची असते. चंद्र जल तत्वाची देवता आहे. सोमवारचा दिवस चंद्रदेवाला समर्पित आहे. भगवान शिव हे चंद्राचे स्वामी आहेत.चंद्र हे ऋषी अत्री आणि माता अनुसूया यांचे अपत्य आहे. चंद्र सोळा कलांनी बनलेले आहेत. त्याला उत्तर-पश्चिम दिशेचा स्वामी मानले जाते.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा
तिन्ही पक्षाचा मालिक एक, अ‍ॅनाकोंडा गिळल्याशिवाय... ठाकरेंचा निशाणा.
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी
अमित ठाकरे यांच्या मेहुण्याच्या दिल्लीत विवाह, मोदींची सोहळ्याला हजेरी.
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा
जसं पार्थ पवारांना माफ केलं तसं तपोवनातील झाडांना...मनसेकडून थेट इशारा.
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!
मालवणमध्ये फिरायला जाताय? सिंधुदुर्गात जाणाऱ्या जेटीची अवस्था बघा!.
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?
नटरंगी नार.... रुपाली ठोंबरेंचा रोख कुणावर? कोणाचा घेतला खरपूस समाचार?.
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला
फडणवीसांचा दरिंदा, जल्लाद अन् गजनी उल्लेख, काँग्रेस नेता पुन्हा बरळला.
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन
इंदू मिल स्मारकाबाबत CM फडणवीसांची मोठी घोषणा, थेट सांगितली डेडलाईन.
तपोवन वृक्षतोडीविरोधात मनसे नाशिककरांच्या सोबतीला, चित्रपट सेना आक्रमक
तपोवन वृक्षतोडीविरोधात मनसे नाशिककरांच्या सोबतीला, चित्रपट सेना आक्रमक.
फडणवीस सरकारच 1 वर्ष, मुख्यमंत्र्यांना किती मार्क? काय सांगतो सर्व्हे?
फडणवीस सरकारच 1 वर्ष, मुख्यमंत्र्यांना किती मार्क? काय सांगतो सर्व्हे?.
फोडाफोडीन नाराजी, वाक् युद्धानंतर आज शिंदे-रवींद्र चव्हाण एकाच मंचावर?
फोडाफोडीन नाराजी, वाक् युद्धानंतर आज शिंदे-रवींद्र चव्हाण एकाच मंचावर?.