AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Jaya Ekadashi 2022 | पुराणात सांगितलंय एकादशीच्या दिवशी भात खाऊ नये, पण या मागचं कारण माहीत आहे का ? जाणून घ्या रंजक माहिती

हिंदू (Hindu) धर्मातील प्रत्येक सण आणि व्रताचे स्वतःचे महत्त्व आणि व्रताची विधी देण्यात आली आहे. सनातन धर्मात प्रत्येक दिवस कोणत्या ना कोणत्या देवाला समर्पित मानला जातो.

Jaya Ekadashi 2022 | पुराणात सांगितलंय एकादशीच्या दिवशी भात खाऊ नये, पण या मागचं कारण माहीत आहे का ? जाणून घ्या रंजक माहिती
ekadasi
| Updated on: Feb 12, 2022 | 10:57 AM
Share

मुंबई : हिंदू (Hindu) धर्मातील प्रत्येक सण आणि व्रताचे स्वतःचे महत्त्व आणि व्रताची विधी देण्यात आली आहे. सनातन धर्मात प्रत्येक दिवस कोणत्या ना कोणत्या देवाला समर्पित मानला जातो. भाविक प्रत्येक महिन्यात दोनदा येणाऱ्या एकादशीची म्हणजेच दोन्ही बाजूंनी पूर्ण भक्ती आणि श्रद्धेने पूजा करतात . या व्रताचे पालन केल्याने शाश्वत फल प्राप्त होते. घरात सुख-समृद्धी राहावी यासाठी लोक एकादशीचे व्रत करतात. माघ (Magh) महिन्याच्या शुक्ल पक्षात येणाऱ्या एकादशीला जया एकादशी म्हणतात आणि या दिवशी विशेषतः भगवान विष्णूची पूजा केली जाते. जया एकादशीच्या (Jaya Ekadashi) व्रताचेही काही नियम आहेत. या वेळी 2022 मध्ये जया एकादशी गुरुवारी, 12 फेब्रुवारीला येत आहे. चला तर मग या एकादशी संबंधीत नियम जाणून घेऊयात.

एकादशीला भात का खाऊ नये एकादशीला भात खाऊ नये असे पुराणात सांगण्यात आले आहे. आख्यायिकेनुसार, महर्षी मेधा यांनी मातृशक्तीच्या कोपापासून स्वत:ला वाचवण्यासाठी आपले शरीर सोडले आणि त्यांचे अवयव ग्रहण झाले. पृथ्वी, त्या दिवशी एकादशीचा दिवस होता. अशा स्थितीत महर्षि मेधा नंतर जव आणि तांदळाच्या रूपात जन्माला आल्याचे मानले जाते. या कारणास्तव, हे भक्त तांदूळ खात नाहीत एकादशीच्या दिवशी

चंद्र प्रभाव आणखी एक समज असा आहे की तांदळात पाण्याचे प्रमाण जास्त असते.तर चंद्राचा पाण्यावर सर्वाधिक परिणाम होतो. या कारणामुळे भाताच्या सेवनाने शरीरातील पाण्याचे प्रमाण तर वाढतेच, पण त्यासोबतच मनही चंचल होऊ शकते. त्यामुळे उपवासाच्या दिवशी तांदूळ खावू नये.

जया एकादशीचा शुभ मुहूर्त 1 – जया एकादशी व्रताची तारीख – 12 फेब्रुवारी 2 – जया एकादशी उपवास दिवस – शनिवार 3 – जया एकादशीची सुरुवात – 11 फेब्रुवारी 1.53 मिनिटे 4 – जया एकादशीची समाप्ती – 12 फेब्रुवारी 4.28 मिनिटे 5 – जया एकादशी पारणाची वेळ – 13 फेब्रुवारी 9.30 (सकाळ)

एकादशी म्हणजे नक्की काय ? प्रत्येक महिन्याच्या शुक्ल व कृष्ण पक्षांतील अकरावी तिथी एकादशी या नावाने संबोधिली जाते. विष्णूची अत्यंत प्रिय तिथी, अशी तिची प्रसिध्दी आहे. वैष्णव, शैव, सौर आदी सर्व हिंदूंना व विशेषत: सर्व विष्णुभक्तांना एकादशी हे व्रत करावयास सांगितले आहे. नित्य व काम्य असे हे उभयविध व्रत आहे. व्रतविषयक सामान्य नियम यालाही लागू आहेत. एकादशीच्या बाबतीत ‘स्मार्त’व ‘भागवत’असे दोन संप्रदाय आहेत. ही तिथी दिनद्वयव्यापिनी असल्यास द्वादशीविद्धा वैष्णवांकरिता विहित आहे.

(येथे दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धा आणि लोकश्रद्धेवर आधारित आहे, याला कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्यांची आवड लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)

संबंधीत बातम्या :

Jaya Ekadashi 2022 | टाळ मृदुंगाच्या गजरात श्री विठ्ठल नामाचा जयघोष, माघ शुध्द जया एकादशी निमित्ताने श्री विठ्ठल मंदिराला फुलांची आरास

Chanakya Niti : हातामध्ये आलेला पैसा टिकतच नाहीये? मग चाणक्य यांनी सांगितलेल्या ‘या’ गोष्टींचे पालन करा आणि मालामाल व्हा!

Chanakya Niti | आयुष्यामध्ये ‘या’ गोष्टी कधीही करू नका, माता लक्ष्मी नेहमीच प्रसन्न राहिल!

बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो
बहरीनमध्ये जय पवार यांची हळदी, बघा दिमाखदार सोहळ्याचे फोटो.
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं
पार्थ पवारांच्या कंपनीचा 42 कोटी भरण्यास नकार, बावनकुळेंनी ठणकावलं.
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!
रविंद्र चव्हाणांकडून समझोता, पण निलेश राणे तयार नाही!.
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.