AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Ancient Temple : भारतातल्या या मंदिरात पुर्ण होतो पुत्र प्राप्तीचा नवस, कुठे आहे हे प्राचीन मंदिर?

रावणाचा वध केल्यानंतर गुरु वशिष्ठांच्या आज्ञेनुसार श्री राम या मंदिरात भगवान शंकराची पूजा करण्यासाठी आले. या ठिकाणी येऊन त्यांनी 108 कमळांनी भगवान शंकराची पूजा केली.

Ancient Temple : भारतातल्या या मंदिरात पुर्ण होतो पुत्र प्राप्तीचा नवस, कुठे आहे हे प्राचीन मंदिर?
कमलेश्वर मंदिरImage Credit source: Social Media
Nitish Gadge
Nitish Gadge | Updated on: Mar 08, 2023 | 8:44 PM
Share

मुंबई : उत्तराखंडच्या श्रीनगर गढवालमधील (Shrinagar Gadhawal) अतिशय प्राचीन मंदिरांपैकी एक म्हणजे भगवान कमलेश्वराचे मंदिर (Kamleshwar Temple). दरवर्षी वैकुंठ चतुर्दशीच्या दिवशी अपत्यप्राप्तीची इच्छा घेऊन निपुत्रिक जोडपे मोठ्या संख्येने येथे पोहोचतात आणि त्यांच्या मनोकामनाही पूर्ण होतात. पौडीच्या श्रीनगरमध्ये भगवान शंकराचे मंदिर आहे, जे कमलेश्वर महादेव म्हणून ओळखले जाते. मंदिराविषयी अशी श्रद्धा आहे की, रावणाचा वध केल्यानंतर गुरु वशिष्ठांच्या आज्ञेनुसार श्री राम कमलेश्वर मंदिरात भगवान शंकराची पूजा करण्यासाठी आले. या ठिकाणी येऊन त्यांनी 108 कमळांनी भगवान शंकराची पूजा केली, त्यानंतर या स्थानाला कमलेश्वर असे नाव पडले.

येथे अचला सप्तमी, महाशिवरात्री आणि बैकुंठ चतुर्दशीला विशेष महत्त्व आहे, ज्यामध्ये दुरून आलेले अपत्यहीन जोडपे हातात जळता दिवा ठेवून रात्रभर नामजप व जागर करत असतात. सकाळी अलकनंदात दीप प्रज्वलित करून मंदिरात पूजा करतात. येथील लोकांच्या धार्मिक श्रद्धेनुसार दिवा लावून तपश्चर्या केल्याने त्यांच्या अपत्यप्राप्तीची मनोकामना निश्चितच पूर्ण होते.

श्रीकृष्णाने केला होता उपवास

सतयुगात भगवान विष्णूंनी शिवाला हजार कमळ अर्पण करून सुदर्शन चक्र प्राप्त केले होते. त्रेतायुगात प्रभू रामचंद्रांनी ब्रह्मदेवाच्या हत्येच्या पापापासून मुक्ती मिळवण्यासाठी भगवान शिवाला 108 कमळाची फुले अर्पण केली. द्वापर युगात, कृष्णाने जामवंतीच्या आज्ञेवर उभे राहून दिव्याचा उपवास केला, त्यानंतर त्यांना स्वम नावाचा पुत्र प्राप्त झाला आणि कलियुगात दरवर्षी कार्तिक शुक्ल चतुर्दशीला (वैकुंठ चतुर्दशी) निपुत्रिक जोडपे येथे संतती प्राप्तीसाठी नवस बोलतात. यासोबतच महाशिवरात्री, माघ शुक्ल पक्ष सप्तमी, अचला सप्तमी (घृत कमल पूजा) या दिवशी मंदिरात भाविकांची वर्दळ असते.

कमलेश्वर मंदिरात कसे जायचे

  • हवाई मार्ग: जवळचे विमानतळ जॉलीग्रांट विमानतळ आहे, जे कमलेश्वर मंदिरापासून 151 किमी अंतरावर आहे. तिथून तुम्ही टॅक्सी किंवा बसने मंदिरात जाऊ शकता.
  • रेल्वेन मार्ग: सर्वात जवळचे रेल्वे स्टेशन ऋषिकेश रेल्वे स्टेशन आहे, जे कमलेश्वर मंदिरापासून 104 किमी अंतरावर आहे.
  • रस्ता मार्ग: श्रीनगर गढवाल हे उत्तराखंडच्या इतर जिल्ह्यांशी रस्त्याने जोडलेले आहे. डेहराडून, हरिद्वार आणि ऋषिकेश येथून तुम्ही कमलेश्वर मंदिरासाठी सहज टॅक्सी बुक करू शकता.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे. याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
राऊतांचा ओमराजेंवर खळबळजनक आरोप, थेट पवनराजे निंबाळकर यांचं नाव घेत
राऊतांचा ओमराजेंवर खळबळजनक आरोप, थेट पवनराजे निंबाळकर यांचं नाव घेत म्हणाले 500 कोटी...
सिया अशी का वागली? तिच्या आई-वडिलांचं प्रमाणिक उत्तर ऐकून डोकंच सुन्न
सिया अशी का वागली? तिच्या आई-वडिलांचं प्रमाणिक उत्तर ऐकून डोकंच सुन्न होईल; 12 तासाच्या चौकशीत...
तीच जागा, डमी पुतळा, अन् सियानं... लोहगडावरील घटनेच्या रिक्रियेशनमधून
तीच जागा, डमी पुतळा, अन् सियानं... लोहगडावरील घटनेच्या रिक्रियेशनमधून डोकं चक्रावणारी माहिती समोर
ओमराजेंच्या बालेकिल्ल्यातील दौऱ्यापूर्वी मोठी अपडेट समोर; बीडच्या परळी
Big Breaking | ओमराजेंच्या बालेकिल्ल्यातील दौऱ्यापूर्वी मोठी अपडेट समोर; बीडच्या परळीतच...
मुख्यमंत्री हतबल दिसले, ठाकरेंच्या त्या टीकेला फडणवीसांचं दमदार उत्तर,
मुख्यमंत्री हतबल दिसले, ठाकरेंच्या त्या टीकेला फडणवीसांचं दमदार उत्तर, म्हणाले, मला विमानात तर...
रेवतीचं लग्न ठरल्याचं समजलं अन्...अजितदादांच्या आठवणीत रोहित पवार
रेवतीचं लग्न ठरल्याचं समजलं अन्...अजितदादांच्या आठवणीत रोहित पवार भावुक,  त्या पत्राची सोशल मीडियावर चर्चा!
आदित्य ठाकरेच आता शिंदे गटात... 14 आमदारांच्या फुटीबाबत बोलताना शिंदें
आदित्य ठाकरेच आता शिंदे गटात... 14 आमदारांच्या फुटीबाबत बोलताना शिंदेंच्या आमदारानं सागळं सांगून टाकलं
याला म्हणतात पुरावा! दौऱ्या दरम्यान ठाकरेंच्या प्रश्नाला भाजप नेत्याचं
याला म्हणतात पुरावा! दौऱ्या दरम्यान ठाकरेंच्या प्रश्नाला भाजप नेत्याचं हटके प्रत्युत्तर; थेट 40 वर्षजूना...
हे आंडू, पांडू... XXX ऑफ द बॉस... संजय राऊत बोलता बोलता हे काय बोलू
हे आंडू, पांडू... XXX ऑफ द बॉस... संजय राऊत बोलता बोलता हे काय बोलून गेले
मुख्यमंत्री अत्यंत हतबल आत्मविश्वास गमावलेले अन्... विमानातील भेटीबाबत
मुख्यमंत्री अत्यंत हतबल आत्मविश्वास गमावलेले अन्... विमानातील भेटीबाबत उद्धव ठाकरेंचा मोठा दावा