AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

संध्याकाळनंतर या 6 वस्तू खरेदी करणे टाळावे, अशी मान्यता; घरातील सुख-समृद्धीसाठी जाणून घ्या कारणे

संध्याकाळनंतर काही वस्तू खरेदी करू नयेत अशी मान्यता वास्तुशास्त्र आणि धार्मिक परंपरांमध्ये आढळते. दूध, मीठ, हळद, लोखंडाच्या वस्तू, धनाशी संबंधित वस्तू आणि पूजा साहित्य यांची खरेदी सूर्यास्तानंतर टाळावी असे काही लोक मानतात. या वस्तूंचा संबंध समृद्धी, सकारात्मक ऊर्जा आणि धार्मिक महत्त्वाशी जोडला जातो. मात्र या मान्यता श्रद्धेवर आधारित असून त्यांना वैज्ञानिक आधार नाही. आधुनिक जीवनात खरेदीची वेळ गरजेनुसार ठरते. आर्थिक स्थैर्यासाठी योग्य नियोजन, मेहनत आणि बचत अधिक महत्त्वाची आहे. परंपरांचा आदर करताना त्यामागील सांस्कृतिक अर्थ समजून घेणे आवश्यक आहे.

संध्याकाळनंतर या 6 वस्तू खरेदी करणे टाळावे, अशी मान्यता; घरातील सुख-समृद्धीसाठी जाणून घ्या कारणे
vastu tipsImage Credit source: Tv9 Marathi
| Edited By: | Updated on: Jul 30, 2026 | 2:23 PM
Share

भारतीय परंपरा, वास्तुशास्त्र आणि धार्मिक मान्यतांमध्ये घरातील सकारात्मक ऊर्जा, आर्थिक स्थैर्य आणि सुख-शांती यांना विशेष महत्त्व दिले जाते. अनेक लोक दैनंदिन जीवनात काही नियम आणि परंपरांचे पालन करतात. त्यामागे वैज्ञानिक कारणांपेक्षा श्रद्धा, सांस्कृतिक विश्वास आणि पूर्वजांकडून चालत आलेल्या परंपरांचा मोठा वाटा असतो. अशाच काही मान्यतांनुसार दिवसातील काही वेळा विशिष्ट वस्तूंची खरेदी करणे टाळावे असे सांगितले जाते. विशेषतः सूर्यास्तानंतर काही वस्तू घरात आणल्यास आर्थिक अडचणी किंवा नकारात्मक परिणाम होऊ शकतात, अशी धार्मिक धारणा काही ठिकाणी आढळते. या मान्यतेनुसार संध्याकाळच्या वेळी घरातील लक्ष्मीचे आगमन आणि सकारात्मक ऊर्जेचा काळ मानला जातो. त्यामुळे या वेळेत काही गोष्टींची खरेदी करण्यापेक्षा त्या आधीच आणणे शुभ मानले जाते.

अर्थात, या सर्व गोष्टी श्रद्धा आणि परंपरांशी संबंधित आहेत; याला वैज्ञानिक पुरावा नाही. तरीही अनेक कुटुंबांमध्ये या नियमांचे पालन आजही केले जाते. वास्तु आणि धार्मिक परंपरांमध्ये घरातील प्रत्येक वस्तूचा ऊर्जेशी संबंध जोडला जातो आणि त्यानुसार काही वस्तूंच्या खरेदी-वापराबाबत सूचना दिल्या जातात. संध्याकाळनंतर खरेदी करू नये असे सांगितलेल्या वस्तूंमध्ये दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांचा उल्लेख केला जातो. धार्मिक मान्यतेनुसार दूध हे पवित्र आणि शुभ मानले जाते. ते चंद्राशी आणि शांततेशी संबंधित असल्याचे मानले जाते. काही परंपरांमध्ये असे सांगितले जाते की संध्याकाळच्या वेळेत दूध खरेदी केल्याने घरातील सकारात्मक ऊर्जा कमी होऊ शकते.

विशेषतः पूजा, धार्मिक विधी किंवा घरातील शुभ कार्यांसाठी वापरण्यात येणारे दूध योग्य वेळी आणावे असे मानले जाते. त्याचप्रमाणे मीठ खरेदी करण्याबाबतही काही समजुती आहेत. मीठाचा संबंध घरातील समृद्धी आणि नकारात्मक ऊर्जा दूर करण्याशी जोडला जातो. त्यामुळे सूर्यास्तानंतर मीठ खरेदी केल्यास आर्थिक अडचणी येऊ शकतात, अशी काही लोकांची श्रद्धा आहे. पूर्वीच्या काळात बाजारपेठा लवकर बंद होत असल्यामुळेही संध्याकाळनंतर खरेदी करण्यावर मर्यादा असायच्या. त्यामुळे अशा अनेक प्रथा निर्माण झाल्या असाव्यात. मात्र आधुनिक जीवनशैलीमध्ये लोकांच्या गरजा बदलल्या आहेत आणि अनेकदा वेळेअभावी रात्री खरेदी करावी लागते. त्यामुळे या मान्यता पाळणे हे प्रत्येकाच्या वैयक्तिक श्रद्धेवर अवलंबून आहे. तिसरी वस्तू म्हणून हळद आणि इतर मसाल्यांचा उल्लेख केला जातो. भारतीय संस्कृतीत हळदीला धार्मिक आणि औषधी महत्त्व आहे. विवाह, पूजा आणि शुभ प्रसंगी हळदीचा वापर केला जातो. वास्तु आणि धार्मिक मान्यतेनुसार हळद ही गुरु ग्रहाशी संबंधित मानली जाते आणि ती घरात समृद्धी आणणारी असल्याचे मानले जाते. त्यामुळे काही लोक संध्याकाळनंतर हळद खरेदी करणे टाळतात. याशिवाय लोखंडाच्या वस्तूंच्या खरेदीबाबतही काही समजुती आहेत. लोखंडाचा संबंध शनिदेवाशी जोडला जातो. त्यामुळे शनिवार किंवा संध्याकाळच्या वेळी लोखंडाशी संबंधित वस्तू खरेदी केल्यास अडचणी येऊ शकतात, अशी काही धार्मिक धारणा आहे. यामध्ये लोखंडी साधने, वस्तू किंवा घरगुती उपकरणांचा समावेश केला जातो. मात्र व्यवहाराच्या दृष्टीने पाहिले तर वस्तू खरेदी करण्याची वेळ ही ग्राहकांच्या सोयीवर अवलंबून असते. तरीही परंपरांमध्ये शुभ-अशुभ वेळेचा विचार केला जातो आणि अनेक लोक आजही त्यानुसार निर्णय घेतात.

याशिवाय पैशाशी संबंधित वस्तू, जसे की पर्स, तिजोरी किंवा आर्थिक वापराच्या काही वस्तू संध्याकाळनंतर खरेदी करू नयेत, अशीही काही मान्यता आहे. लक्ष्मी देवीचा संबंध धन आणि समृद्धीशी जोडला जातो. त्यामुळे घरात धनवृद्धी व्हावी आणि आर्थिक स्थैर्य टिकून राहावे यासाठी काही लोक अशा वस्तू खरेदी करण्यासाठी शुभ वेळ निवडतात. तसेच पूजा साहित्य किंवा धार्मिक वस्तू खरेदी करतानाही योग्य वेळेचा विचार केला जातो. कारण या वस्तू घरातील आध्यात्मिक वातावरणाशी संबंधित मानल्या जातात. भारतीय परंपरेमध्ये दिवसातील सकाळचा वेळ नवीन कामांसाठी अधिक शुभ मानला जातो. त्यामुळे अनेक शुभ वस्तूंची खरेदी सकाळी किंवा दिवसा करण्याची प्रथा आहे. या मान्यतांमागे घरातील शिस्त, नियोजन आणि सकारात्मक विचार टिकवून ठेवण्याचा उद्देश असल्याचे काही लोक मानतात. पूर्वीच्या काळात लोक सूर्याच्या हालचालींनुसार जीवन जगत असत. त्यामुळे सूर्यास्तानंतर कामे कमी करणे, विश्रांती घेणे आणि घरातील वातावरण शांत ठेवणे यालाही महत्त्व दिले जात असे. शेवटी, अशा धार्मिक आणि वास्तुशी संबंधित मान्यता या मुख्यतः श्रद्धेवर आधारित आहेत हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे. कोणती वस्तू कधी खरेदी करावी किंवा करू नये याबाबत प्रत्येक व्यक्तीची विचारसरणी वेगळी असू शकते. काही लोक या नियमांचे पालन करून मानसिक समाधान आणि सकारात्मकता अनुभवतात, तर काही लोक त्याकडे केवळ परंपरा म्हणून पाहतात. आर्थिक समृद्धीसाठी केवळ खरेदीची वेळ महत्त्वाची नसून योग्य आर्थिक नियोजन, बचत, मेहनत आणि योग्य निर्णय घेणे अधिक महत्त्वाचे आहे. घरातील आनंद आणि शांतता टिकवण्यासाठी परस्पर प्रेम, विश्वास आणि चांगले विचार आवश्यक असतात. त्यामुळे अशा परंपरांचा आदर करताना त्यांचा अर्थ समजून घेणे आणि त्यांना अंधश्रद्धेऐवजी सांस्कृतिक वारसा म्हणून पाहणे योग्य ठरते. श्रद्धा ठेवणाऱ्यांनी या नियमांचे पालन करावे, परंतु दैनंदिन जीवनातील आवश्यक गरजांसाठी व्यवहारिक विचार करणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे.

Follow Us
बीडच्या साडीची जाहिरात करण्यासाठी पंकजा मुंडे रॅम्प वॉक करणार; नेमकं..
Pankaja Munde : बीडच्या साडीची जाहिरात करण्यासाठी पंकजा मुंडे रॅम्प वॉक करणार; नेमकं काय म्हणाल्या?
मनोज जरांगे यांनी ऑडिओ क्लीपच्या सोअर्स संदर्भात मुख्यमंत्र्यांसमोर...
Manoj Jarange : मनोज जरांगे यांनी ऑडिओ क्लीपच्या सोअर्स संदर्भात मुख्यमंत्र्यांसमोर  ठेवली अट, म्हणाले...
दुष्काळ पडलाय, कर्ज भरू नका; जिल्हा बँकवाले वसुलीसाठी आले तर....
Vivekanand Patil On Farmers Loan : दुष्काळ पडलाय, कर्ज भरू नका; जिल्हा बँकवाले वसुलीसाठी आले तर..., विवेकानंद पाटलांचं शेतकऱ्यांना आवाहन
जोपर्यंत बाबासाहेबांचं संविधान, तोपर्यंत लढाई संसदेतच!
Devendra Fadnavis Vs Rahul Gandhi : जोपर्यंत बाबासाहेबांचं संविधान, तोपर्यंत लढाई संसदेतच! मुख्यमंत्री फडणवीसांचा राहुल गांधींवर पलटवार
शरद पवारांवर मुंबईतील ब्रीच कँडी रुग्णालयात उपचार सुरु
Sharad Pawar Health Update : शरद पवारांवर मुंबईतील ब्रीच कँडी रुग्णालयात उपचार सुरु
शेतकऱ्यांसाठी मोठी बातमी! कर्जमाफी योजनेचा चौथा टप्पा पूर्ण; 56 लाख...
Dattatray Bharne : शेतकऱ्यांसाठी मोठी बातमी! कर्जमाफी योजनेचा चौथा टप्पा पूर्ण; 56 लाख शेतकऱ्यांना मिळणार लाभ
एसटी कर्मचाऱ्यांची दिवाळी होणार गोड; प्रत्येकी एवढ्या हजारांचा बोनस...
ST Employees Diwali Bonus : एसटी कर्मचाऱ्यांची दिवाळी होणार गोड; प्रत्येकी एवढ्या हजारांचा बोनस जाहीर
परीक्षा सुधारणांसाठी गठित समितीचा अंतरिम अहवाल शासनास सादर, नेमकं....
MPSC : परीक्षा सुधारणांसाठी गठित समितीचा अंतरिम अहवाल शासनास सादर, नेमकं अहवालात काय?
मालेगावच्या 101 गावांची पाणीटंचाई दूर होणार! दादा भुसेंचा मोठा निर्णय,
मालेगावच्या 101 गावांची पाणीटंचाई दूर होणार! दादा भुसेंचा मोठा निर्णय, गावागावांत पोहोचणार पिण्याच्या पाण्याचे टँकर
सुनील तटकरेंच्या निकटवर्तीयाचा मोठा निर्णय; तीन विधानसभा मतदार....
Sunil Tatakare : सुनील तटकरेंच्या निकटवर्तीयाचा मोठा निर्णय; तीन विधानसभा मतदारसंघांच्या अध्यक्षपदाचा राजीनामा, राजीनाम्यामागचं कारण काय?