AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

दिवा लावताना तुम्ही सुद्धा ‘या’ चुका करताय? आयुष्यातील समस्या वाढतील…

Lighting Diya Rules : आपण देवी-देवतांची पूजा करताना नेहमीच दिवे लावतो. असे केल्याने घरात नेहमीच सकारात्मकता राहते. पण ज्योतिषशास्त्रात पूजेदरम्यान दिवा लावण्यासाठी काही महत्त्वाचे नियम सांगितले आहेत. जर पूजेच्या वेळी या गोष्टींची काळजी घेतली नाही तर देव प्रसन्न होत नाही आणि व्यक्तीला पूजेचा पूर्ण लाभ मिळत नाही.

दिवा लावताना तुम्ही सुद्धा 'या' चुका करताय? आयुष्यातील समस्या वाढतील...
| Edited By: | Updated on: May 28, 2025 | 10:49 PM
Share

हिंदू धर्मात, सकाळ आणि संध्याकाळच्या प्रार्थनेदरम्यान दिवा लावण्याचे विशेष महत्त्व आहे. असे केल्याने घरातून नकारात्मकता दूर होते आणि सकारात्मक ऊर्जा प्रसारित होते. परंतु ज्योतिषशास्त्रात प्रार्थना कक्षात दिवा लावण्यासाठी काही विशेष नियम सांगितले आहेत, जे प्रत्येक व्यक्तीने पाळले पाहिजेत. असे न केल्याने पूजेचे पूर्ण फायदे मिळत नाहीत आणि घरात अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागू शकते. पण जर तुम्ही नियम लक्षात ठेवले आणि घरी देवाच्या पूजेदरम्यान दररोज दिवा लावला तर ते सौभाग्य आणते. अशा परिस्थितीत, पूजेदरम्यान दिवा लावण्याचे महत्त्वाचे नियम सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

घरी किंवा मंदिरात देवाची पूजा करताना, चुकूनही, दिवा लावण्यासाठी दुसरा दिवा वापरू नये याची विशेष काळजी घेतली पाहिजे. बऱ्याच वेळा आपण तुळशीजवळ दिवा लावण्यासाठी किंवा मंदिरात दिवा लावण्यासाठी जळालेल्या दिव्याचा वापर करतो. ज्योतिषशास्त्रात असे करणे चांगले मानले जात नाही. जर तुम्ही ही चूक वारंवार करत राहिलात तर तुम्हाला पूजेचा पूर्ण लाभ मिळणार नाही. शनिवार हा शनिदेवाला समर्पित मानला जातो. अशा परिस्थितीत, या दिवशी शनि मंदिरात जाऊन शनिदेवाची पूजा करणे आणि त्यांना मोहरीचे तेल अर्पण करणे याचे विशेष महत्त्व आहे. पण शनिदेवासमोर दिवा लावताना योग्य तेल आणि वात वापरणे खूप महत्वाचे आहे.

जर, पूजेदरम्यान दिवा लावल्यानंतर, तुम्ही दिव्याच्या अग्नीपासून अगरबत्ती किंवा धूपबत्ती लावली तर ते करणे ताबडतोब थांबवा. अशाप्रकारे, अगरबत्ती किंवा धूपबत्ती जाळून, दिव्याची आग विझवता येते आणि देव देखील व्यक्तीच्या पूजेवर प्रसन्न होतो. अशा परिस्थितीत, अगरबत्ती जाळण्यासाठी नेहमी काड्यांचा वापर करावा. असे केल्याने अशुभ परिणाम होऊ शकतात आणि त्या व्यक्तीला आर्थिक अडचणींनाही तोंड द्यावे लागू शकते. जर तुम्ही संध्याकाळी मुख्य प्रवेशद्वारावर दिवा लावला तर यावेळी काही विशेष नियमांचे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. असे मानले जाते की मुख्य दरवाजावर दिवा अशा प्रकारे लावावा की तो समोरच्या दिशेने असेल.

अशा प्रकारे दिवा लावणे अत्यंत शुभ मानले जाते. तसेच, दिवे लावताना, हे लक्षात ठेवले पाहिजे की सम संख्येचे दिवे कधीही पेटत नाहीत. असे करणे शुभ नाही. त्याऐवजी, तुम्ही 3, 5, 7, 9 किंवा 11 सारखे विषम संख्यांचे दिवे लावू शकता. घरातील मंदिरात भगवान विष्णू आणि देवी लक्ष्मीची पूजा करताना, योग्य तेलाचा दिवा लावणे महत्वाचे आहे. मान्यतेनुसार, भगवान विष्णू आणि माता लक्ष्मीसमोर शुद्ध देशी तुपाचा दिवा लावावा. असे केल्याने भगवान विष्णू आणि देवी लक्ष्मीचा विशेष आशीर्वाद मिळतो आणि जीवनात कधीही धनाची कमतरता भासत नाही. पण चुकूनही देवी आणि भगवान विष्णू यांच्यासमोर तेलाचा दिवा लावू नये. असे केल्याने तुमची पूजा अपूर्ण राहू शकते.

पूजेसाठी दिवा लावताना, वातीची तसेच तेलाचीही काळजी घेतली पाहिजे. ज्योतिषशास्त्रानुसार, दिव्याची वात वापरण्याचे काही विशेष नियम आहेत, जे लक्षात ठेवले पाहिजेत. असे मानले जाते की देवी लक्ष्मी आणि देवी दुर्गेची पूजा करताना त्यांच्यासमोर नेहमीच लाल रंगाची वात ठेवावी. असे केल्याने माता लक्ष्मी प्रसन्न होते. पण चुकूनही देवीच्या समोर पांढऱ्या वातीचा दिवा लावू नये. यामुळे अशुभ परिणाम होतात. असे मानले जाते की पूर्वजांसमोर पांढऱ्या वातीचा दिवा लावला जातो. अशा परिस्थितीत, देवीच्या पूजेदरम्यान ही वात वापरू नये. हिंदू धर्मात गुरुवार हा भगवान विष्णूंना समर्पित मानला जातो.

शनिदेव प्रसन्न होतात…

अशा परिस्थितीत, या दिवशी भगवान विष्णूची पूजा करणे विशेष फलदायी आहे. पण पूजेदरम्यान दिवा लावताना हे लक्षात ठेवावे की दिव्याची वात पिवळ्या रंगाची असावी. गुरुवारी पिवळा रंग वापरण्याचे विशेष महत्त्व आहे. अशा परिस्थितीत, भगवान विष्णूच्या पूजेदरम्यान पिवळ्या वातीचा दिवा लावला तर भगवान विष्णू प्रसन्न होतात आणि भक्तांना पूजेचा पूर्ण लाभ मिळतो. ज्योतिषशास्त्रानुसार, शनि महाराजांसमोर काळा किंवा निळा दिवा वापरावा. तसेच, दिव्यात मोहरी किंवा तिळाचे तेल ओतावे. असे केल्याने, शनिदेव प्रसन्न होतात आणि व्यक्तीच्या जीवनातील दुर्दैव दूर करू शकतात. पण लक्षात ठेवा की शनि महाराजांसमोर कधीही तुपाचा दिवा लावू नये.

शिवतीर्थावरील चाफा...आशिष शेलारांकडून ठाकरे बंधूंवर खोचक टीका
शिवतीर्थावरील चाफा...आशिष शेलारांकडून ठाकरे बंधूंवर खोचक टीका.
मलिकांमुळे महायुतीतून 'दादा आऊट', भाजप अन् राष्ट्रवादीची भूमिका काय?
मलिकांमुळे महायुतीतून 'दादा आऊट', भाजप अन् राष्ट्रवादीची भूमिका काय?.
मिंधेंचा पक्ष डुप्लिकेट, तसंच त्यांचं ढोंग... राऊतांची शिंदेवर टीका
मिंधेंचा पक्ष डुप्लिकेट, तसंच त्यांचं ढोंग... राऊतांची शिंदेवर टीका.
मोठी बातमी, मंत्री माणिकराव कोकाटे नॉट रिचेबल, कोणत्याही क्षणी अटक?
मोठी बातमी, मंत्री माणिकराव कोकाटे नॉट रिचेबल, कोणत्याही क्षणी अटक?.
बाण-पंजा एक साथ...शिंदे-काँग्रेस युतीचे नवं पर्व, दानवेंचं टीकास्त्र
बाण-पंजा एक साथ...शिंदे-काँग्रेस युतीचे नवं पर्व, दानवेंचं टीकास्त्र.
निवडणुकीपूर्वी अंबरनाथमध्ये थरार, BJP उमेदवाराच्या कार्यालयावर गोळीबार
निवडणुकीपूर्वी अंबरनाथमध्ये थरार, BJP उमेदवाराच्या कार्यालयावर गोळीबार.
नाशिकचा कारभार, गोंधळ बेसुमार.... पालिका अधिकाऱ्यांना महाजनांनी झापलं
नाशिकचा कारभार, गोंधळ बेसुमार.... पालिका अधिकाऱ्यांना महाजनांनी झापलं.
दोन्ही राष्ट्रवादीचे नेते अमित शहांच्या भेटीला.. दिल्लीत राजकीय खलबतं!
दोन्ही राष्ट्रवादीचे नेते अमित शहांच्या भेटीला.. दिल्लीत राजकीय खलबतं!.
मुंबईत काँग्रेसशिवाय ठाकरे बंधूंची युती, 2 दिवसात काय होणार घोषणा?
मुंबईत काँग्रेसशिवाय ठाकरे बंधूंची युती, 2 दिवसात काय होणार घोषणा?.
विधानसभेत विरोधात, महापालिका निवडणुकीत NCP चे दोन्ही गट एकत्र येणार?
विधानसभेत विरोधात, महापालिका निवडणुकीत NCP चे दोन्ही गट एकत्र येणार?.