AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Diwali : यंद्याच्या दिवाळीत लक्ष्मीच्या कृपेने आर्थिक संकटं होतील दूर, फक्त या गोष्टी करा

जो कोणी दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मी देवीची पूर्ण विधीपूर्वक पूजा करतो. धनाची देवी लक्ष्मीचा त्या घरात सदैव वास असतो. देवी मातेचा आशीर्वाद मिळाल्यास आयुष्यात कधीही आर्थिक समस्या येत नाही. दिवाळीत लक्ष्मीची पूजा करण्यापूर्वी काही गोष्टी लक्षात ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे.

Diwali : यंद्याच्या दिवाळीत लक्ष्मीच्या कृपेने आर्थिक संकटं होतील दूर, फक्त या गोष्टी करा
लक्ष्मी पुजाImage Credit source: Social Media
Nitish Gadge
Nitish Gadge | Updated on: Oct 28, 2023 | 8:17 PM
Share

मुंबई : दिवाळी अवघ्या काही दिवसांवर येवून ठेपली आहे. हिंदू धर्मात दिवाळी (Dipawali 2023) या सणाला सर्वाधिक महत्त्व दिले जाते. दरवर्षी कार्तिक महिन्यातील अमावस्येला दिवाळीचा सण साजरा केला जातो. भगवान राम चौदा वर्षांच्या वनवासातून अयोध्येत परतल्याच्या स्मरणार्थ दिवाळी हा सण साजरा केला जातो. या दिवशी लोकं आपल्या घरात दिवे लावतात. रंगेबिरंगी लाईट लावून रोषणाई करतात. हा सण म्हणजे प्रकाशाचा सण. या दिवशी माता लक्ष्मीची विशेष पूजा केली जाते. असे मानले जाते की दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मीचे आगमन होते.

जो कोणी दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मी देवीची पूर्ण विधीपूर्वक पूजा करतो. धनाची देवी लक्ष्मीचा त्या घरात सदैव वास असतो. देवी मातेचा आशीर्वाद मिळाल्यास आयुष्यात कधीही आर्थिक समस्या येत नाही. दिवाळीत लक्ष्मीची पूजा करण्यापूर्वी काही गोष्टी लक्षात ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे. दिवाळीच्या दिवशी आपण काही गोष्टी विसरू नये. पंडित नचिकेत काळे यांनी लक्ष्मीच्या पूजेदरम्यान काय करू नये याबद्दल याबद्दल विशेष माहिती दिली आहे.

दिवाळीत लक्ष्मी आणि श्री गणेशाची पूजा

वास्तविक देवी लक्ष्मीच्या पूजेसोबत सर्वत्र भगवान विष्णूची पूजा केली जाते, पण दिवाळीच्या दिवशी देवी लक्ष्मी सोबत तिचा दत्तक पुत्र श्री गणेशाची पूजा केली जाते. कार्तिक महिन्यातील अमावस्या तिथीला दिवाळी साजरी केली जाते आणि कार्तिक महिन्यात भगवान विष्णू योग निद्रामध्ये राहतात असे मानले जाते. याच कारणामुळे दिवाळीत लक्ष्मी देवीच्या पूजेबरोबरच भगवान विष्णूची पूजा केली जात नाही. देवुतानी एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णू आपल्या योगनिद्रेतून जागे होतात.

लक्ष्मीच्या पूजेत काय करू नये

  • माता लक्ष्मी ही भगवान विष्णूची अर्धांगिनी आहे हे आपण सर्व जाणतो. दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मीच्या पूजेच्या वेळी लक्ष्मीला पांढरे फूल आणि कपडे कधीही अर्पण करू नयेत. कारण आई लक्ष्मी विवाहित आहे. या कारणास्तव त्यांना पांढरी फुले व वस्त्र अर्पण करण्यास मनाई आहे.
  • ज्या घरात स्वच्छता असते त्या घरात माता लक्ष्मीचा वास असतो. लक्ष्मी देवीची कृपा मिळवायची असेल तर. त्यामुळे दिवाळीच्या दिवशी घराची व्यवस्थित साफसफाई करूनच लक्ष्मीची पूजा करावी. जिथे स्वच्छता नसते तिथे देवी लक्ष्मी वास करत नाही आणि तेथून निघून जाते.
  • देवी लक्ष्मीच्या पूजेच्या वेळी तुम्ही तिला लाला फूल, लाल गुलाब किंवा गुल्हादचे फूल अर्पण करू शकता. लक्ष्मीला लाल फुले खूप आवडतात. जे देवी लक्ष्मीला लाल फुले अर्पण करतात, देवी लक्ष्मी त्यांच्यावर अपार आशीर्वाद देते. त्याच्या आयुष्यात कधीही पैशाची कमतरता नसते.
  • देवी लक्ष्मीला कधीही तुळशीची पाने अर्पण करू नका. असे मानले जाते की भगवान विष्णूच्या शालिग्राम रूपाचा तुळशीशी विवाह झाला होता. याच कारणामुळे माता लक्ष्मीचे तुळशीशी वैर आहे.
  • जर तुमच्याकडे खूप पैसे असतील तर ते चुकीच्या गोष्टींवर खर्च करू नका. यामुळे लक्ष्मीचा अपमान होतो आणि लक्ष्मी त्या व्यक्तीला गरिब होण्याचा होण्याचा शाप देते. देवी लक्ष्मीचा आशीर्वाद तुमच्या जीवनात सदैव राहावा अशी तुमची इच्छा असेल तर, त्यामुळे गरीब आणि गरजूंना पैशाने शक्य तितकी मदत करा.
  • दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मी देवीच्या श्रीयंत्राची प्रतिष्ठापना करा, मातेला गाई अर्पण करा आणि गोमती चक्र अर्पण करा. असे केल्याने तुमचे कधीही आर्थिक नुकसान होणार नाही.
  • दिवाळीच्या दिवशी लक्ष्मीची पूजा करण्यासोबतच गणेशाची पूजा करावी. पूजा करण्यापूर्वी स्वच्छ कपडे परिधान करा.
  • दिवाळीला पूजा करण्यापूर्वी घराच्या अंगणात रांगोळी काढावी. असे मानले जाते की देवी लक्ष्मीचे आगमन झाल्यावर ती रांगोळी पाहून खूप प्रसन्न होते.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

Follow Us
देवेंद्र फडणवीस, अन् ठाकरे बंधू एकत्र; बंद दाराआड नेमकी काय चर्चा झाली
Thackeray Brothers and Fadnavis : देवेंद्र फडणवीस, उद्धव ठाकरे अन् राज ठाकरे एकत्र; बंद दाराआड नेमकी काय चर्चा झाली?
बद्रीनाथहून निघालेलं हेलिकॉप्टर कोसळलं; पायलटसह सहाही जणांचा मृत्यू
Uttarakhand Helicopter Crash : बद्रीनाथहून निघालेलं हेलिकॉप्टर अखेर सापडलं; जोशीमठजवळ कोसळून, पायलटसह सहाही जणांचा दुर्दैवी मृत्यू
मी तर टीझर दिलाय, पूर्ण पिक्चर अजून बाकी; धैर्यशील पाटलांच्या विधानाने
Solapur : मी तर टीझर दिलाय, पूर्ण पिक्चर अजून बाकी; धैर्यशील मोहिते पाटलांच्या विधानाने सोलापूरच्या राजकारणात चर्चांना उधाण
प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी अपडेट समोर; राम पूर्णेकरांनी घेतली....
Pradeep Purnekar Case : प्रदीप पूर्णेकर प्रकरणात मोठी अपडेट समोर; राम पूर्णेकरांनी घेतली वरिष्ठ अधिकाऱ्यांची भेट
बद्रीनाथहून निघालं, पण मध्येच संपर्क तुटला; सहा जणांसह हेलिकॉप्टरचा...
Helicopter Missing : बद्रीनाथहून निघालं, पण मध्येच संपर्क तुटला; सहा जणांसह हेलिकॉप्टरचा शोध सुरू
समृद्धी महामार्ग रोखण्याआधीच पोलिसांची कारवाई; आमदार नितीन देशमुखांसह
Shivsena UBT : समृद्धी महामार्ग रोखण्याआधीच पोलिसांची कारवाई; आमदार नितीन देशमुखांसह ठाकरे गटाचे कार्यकर्ते ताब्यात
BEST कर्मचाऱ्यांची दिवाळी होणार गोड; एवढ्या हजारांचा बोनस जाहीर....
BEST Employees Diwali Bonus : BEST कर्मचाऱ्यांची दिवाळी होणार गोड; एवढ्या हजारांचा बोनस जाहीर; ३ नोव्हेंबरला खात्यात होणार जमा
परवानगी नाकारली, तरी ठाकरे गटाचा मोर्चा समृद्धी महामार्गाच्या दिशेने
Shivsena UBT : परवानगी नाकारली, तरी ठाकरे गटाचा मोर्चा समृद्धी महामार्गाच्या दिशेने; शेलू बाजारात पोलिसांचा कडेकोट बंदोबस्त
मोदी सरकारनेच विजय मल्ल्यांना देश सोडायला भाग पाडलं; राऊतांचा....
Sanjay Raut : मोदी सरकारनेच विजय मल्ल्यांना देश सोडायला भाग पाडलं; संजय राऊतांचा पुस्तकातून गंभीर आरोप, नेमकं प्रकरण काय?
महाराष्ट्राचं नेतृत्व एकनाथ शिंदे यांच्याकडे द्या, त्या बड्या नेत्याचं
Shivsena : महाराष्ट्राचं नेतृत्व एकनाथ शिंदे यांच्याकडे द्या, त्या बड्या नेत्याचं मोठं विधान