AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Sankashti Chaturthi 2023 : उद्या गणाधिप संकष्टी चतूर्थी, मुहूर्त आणि पूजा विधी

संकष्टी चतुर्थीच्या नावावरूनच कळू शकते की त्या चतुर्थीचे व्रत पाळल्याने माणसाचे सर्व त्रास दूर होतात. संकष्टी चतुर्थीला व्रत आणि पूजा केल्याने श्रीगणेश प्रसन्न होतात आणि मनोकामना पूर्ण करतात.

Sankashti Chaturthi 2023 : उद्या गणाधिप संकष्टी चतूर्थी, मुहूर्त आणि पूजा विधी
चतुर्थी Image Credit source: Social Media
| Updated on: Nov 29, 2023 | 3:39 PM
Share

मुंबई : प्रत्येक महिन्यात दोन चतुर्थी तिथी असतात. एक कृष्ण पक्षात आणि दुसरा शुक्ल पक्षात. सध्या कार्तिक महिना सुरू आहे. कार्तिक महिन्यातील कृष्ण पक्षातील चतुर्थी ही गणाधिप संकष्टी चतुर्थी म्हणून ओळखली जाते. यावेळी गणाधिप संकष्टी चतुर्थी (Sankashti Chaturthi) व्रत 30 नोव्हेंबरला आहे. या दिवशी चतुर्थी व्रत पाळले जाते आणि गणपतीची पूजा केली जाते. असे मानले जाते की या दिवशी श्रीगणेशाची पूजा केल्याने जीवनातील सर्व समस्या दूर होतात. तसेच व्यक्तीला सुख-समृद्धीचे आशीर्वाद प्राप्त होतात. अशा परिस्थितीत गणाधिप संकष्टी चतुर्थीच्या पूजेचा शुभ मुहूर्त आणि व्रताचे नियम जाणून घेऊया.

मार्गशीर्ष गणाधिप संकष्टी चतुर्थी 2023

कार्तिक महिन्यातील संकष्टी चतुर्थीचे व्रत 30 नोव्हेंबर 2023, गुरुवार रोजी पाळले जात आहे. या दिवशी सूर्योदयापूर्वी स्नान करून उपवास सुरू होतो. त्यानंतर संध्याकाळी गणेशाची पूजा करून चंद्र देवाला अर्घ्य देऊन उपवास सोडला जातो.

गणाधिप संकष्टी चतुर्थी 2023 पूजा मुहूर्त

श्रीगणेशाच्या पूजेची वेळ – सकाळी 06:55 ते 08:13 पर्यंत संध्याकाळची वेळ – 04:05 ते 07:05 पर्यंत

मार्गशीर्ष संकष्टी चतुर्थी 2023 चंद्रोदय वेळ

संकष्टी चतुर्थीच्या दिवशी चंद्राच्या पूजेलाही महत्त्व आहे. चंद्राला अर्घ्य अर्पण केल्यावरच चतुर्थीची उपासना व व्रत सफल होते. चंद्रोदय 30 नोव्हेंबर रोजी संध्याकाळी 07:54 वाजता होईल. यानंतर तुम्ही चंद्राची पूजा करू शकता.

उपासनेची पद्धत

संकष्टी चतुर्थीच्या दिवशी सकाळी सर्वप्रथम उठून स्नान करावे. या दिवशी लाल रंगाचे कपडे परिधान करून पूजा करावी. पूजा करताना आपले तोंड पूर्वेकडे किंवा उत्तरेकडे ठेवावे. देवाला स्वच्छ आसनावर किंवा स्टूलवर बसवावे. देवाच्या मूर्ती किंवा चित्रासमोर हलका अगरबत्ती लावा. ओम गणेशाय नमः किंवा ओम गं गणपतये नमः चा जप करा. पूजेनंतर तिळापासून बनवलेले लाडू किंवा मिठाई देवाला अर्पण करा. व्रत कथा वाचून आणि चंद्र पाहून संध्याकाळी उपवास सोडा. व्रत पूर्ण केल्यानंतर दान करा.

गणाधिप संकष्टी चतुर्थीचे व्रताचे नियम

जे गणाधिप संकष्टी चतुर्थीचे व्रत करतात, त्यांनी ब्रह्म मुहूर्तावर उठून स्नान करणे बंधनकारक आहे. आंघोळ वगैरे झाल्यावर स्वच्छ कपडे घालावेत. त्यानंतर पूजास्थळी जाऊन व्रताची शपथ घ्या. या दिवशी व्रत करताना ब्रह्मचर्य व्रत पाळावे. चुकूनही मांस, मद्य यांसारखे तामसिक अन्न सेवन करू नये. रागावर नियंत्रण ठेवा आणि स्वतःवर नियंत्रण ठेवा. गणाधिप संकष्टी चतुर्थीच्या दिवशी श्री गणेशाच्या मंत्रोच्चारांसह श्री गणेश स्तोत्राचे पठणही करावे. अर्घ्य अर्पण करून गणाधिप संकष्टी चतुर्थीचे व्रत चंद्रोदयानंतरच मोडावे.

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?
महायुतीतील मतभेद दूर, आगामी निवडणुका एकत्र लढणार! बघा कोण काय म्हणालं?.
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?
राणीच्या बागेतील दोन्ही वाघांचा मृत्यू, कारण लपवण्याचं कारण काय?.
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'
'अडीच वर्षाचा स्पीड ब्रेकर सोडला, तर गेल्या 11 वर्षात प्रगतीचं...'.
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर
पुतीन यांची भारताला मोठी ग्वाही अन् रशिया-भारत करारांवर दिला भर.
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना..
भारत-रशियात महत्त्वपूर्ण करार, PM मोदी म्हणाले आता व्यापारी संबंधाना...
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?
भाजप-ठाकरे सेनेचा कामगार युनियनवरून राडा, वांद्र्यानंतर वरळीत घडल काय?.
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?
सुट्ट्यांबाबत इंडिगोचे नियम शिथिल, DGCA कडून जारी केलेले नवे आदेश काय?.
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?
सारंगखेड्याच्या घोडेबाजारात 21 लाखांच्या बाबाची क्रेझ, का होतेय चर्चा?.
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं..
2029 ला मोदीच PM, महायुतीला एक वर्ष अन् फडणवीसांना थेट सांगून टाकलं...
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक
महायुतीच्या वर्षपूर्ती निमित्त अनाथ मुलांशी संवाद साधताना फडणवीस भावूक.