AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

Varuthini Ekadashi 2025: वरुथिनी एकादशीच्या दिवशी ‘या’ चुका टाळा अन्या आयुष्यभर पस्तवाल….

Varuthini Ekadashi puja: वरुथिनी एकादशी हा भगवान विष्णूला समर्पित एक महत्त्वाचा हिंदू सण आहे. वैशाख महिन्यातील कृष्ण पक्षातील एकादशी तिथीला हा उत्सव साजरा केला जातो. वरुथिनी एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूला अन्न अर्पण करताना कोणत्या चुका टाळाव्यात ते जाणून घेऊया.

Varuthini Ekadashi 2025: वरुथिनी एकादशीच्या दिवशी 'या' चुका टाळा अन्या आयुष्यभर पस्तवाल....
| Edited By: | Updated on: Apr 24, 2025 | 11:13 PM
Share

हिंदू धर्मामध्ये एकादशीला विशेष महत्त्व दिले जाते. एकादशीचा दिवस पृथ्वीचे कारक भगवान विष्णू यांना समर्पित आहे. एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूची पूजा केली जाते. वरुथिनी एकादशीचा दिवस भगवान विष्णूच्या पूजेसाठी खूप पवित्र आणि शुभ मानला जातो. या दिवशी नियमितपणे उपवास आणि पूजा केल्याने पापांचा नाश होतो आणि मोक्ष मिळतो. परंतु कधीकधी भक्तीमध्ये काही चुका होतात, ज्यामुळे भक्तीचे फळ कमी होऊ शकते. वरुथिनी एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूला अन्न अर्पण करताना कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत ते जाणून घेऊया आणि कोणत्या गोष्टी करणे फायदेशीर ठरेल

पंचांगानुसार, एकादशी तिथी 23 एप्रिल 2025 रोजी दुपारी 4:43 वाजता सुरू होईल आणि 24 एप्रिल 2025 रोजी दुपारी 2:32 वाजता संपेल. अशा परिस्थितीत, उदय तिथीनुसार, वरुथिनी एकादशीचे व्रत 24 एप्रिल रोजी पाळले जाईल. 25 एप्रिल रोजी उपवास सोडला जाईल. 25 एप्रिल रोजी सकाळी 5:48 ते 8:23 पर्यंत उपवास सोडण्याची वेळ असेल. धार्मिक मान्यतेनुसार, वरुथिनी एकादशीचा उपवास केल्यामुळे तुमच्या जीवनातील सर्व समस्या दूर होतील.

देवाला नेहमी ताजे आणि शुद्ध अन्न अर्पण करावे. शिळे किंवा उरलेले अन्न अर्पण करणे अशुभ मानले जाते. एकादशीच्या व्रतामध्ये मीठ सेवन करण्यास मनाई आहे, म्हणून देवाला अर्पण करतानाही मीठ वापरू नये. एकादशीला तांदूळ खाल्ला जात नाही, म्हणून देवाला अर्पण केलेल्या पदार्थांमध्ये तांदळापासून बनवलेल्या वस्तूंचा समावेश करू नका. भगवान विष्णूंना तुळशी खूप आवडते. म्हणून, नैवेद्यात तुळशीची पाने नक्कीच समाविष्ट करा. तुळशीशिवाय नैवेद्य अपूर्ण मानला जातो. अन्न अर्पण करताना मन शांत आणि शुद्ध असले पाहिजे. प्रसाद अशुद्ध अवस्थेत देऊ नये. स्नान करून आणि स्वच्छ कपडे परिधान केल्यानंतरच देवाला अन्न अर्पण करावे. भोग शांती आणि प्रेमाने अर्पण केला पाहिजे. घाईघाईने किंवा निष्काळजीपणे दिलेले अर्पण देव स्वीकारत नाही. तुम्ही स्वतः तयार केलेले किंवा शुद्ध अंतःकरणाने आणलेले अन्नच अर्पण करा. दुसऱ्याने दिलेले किंवा आधीच वापरलेले अन्न देऊ नका.

वरुथिनी एकादशी व्रताचे धार्मिक महत्त्व …

वरुथिनी एकादशी व्रताचे धार्मिक महत्त्व भाविकांसाठी खूप मोठे आहे. ही एकादशी भगवान विष्णूंना समर्पित आहे आणि तिचे व्रत केल्याने भक्तांना अनेक आध्यात्मिक लाभ होतात. वरुथिनी एकादशीचे व्रत केल्याने मनुष्याचे सर्व प्रकारचे पाप नष्ट होतात. या व्रताच्या परिणामामुळे अनेक जन्मांमध्ये केलेली पापे धुऊन जातात असे मानले जाते. या एकादशीचे व्रत मोक्षप्राप्तीसाठी उपयुक्त मानले जाते.

या व्रतामुळे व्यक्ती जन्म-मृत्यूच्या चक्रातून मुक्त होते आणि त्याला भगवान विष्णूच्या परम धामात स्थान मिळते. वरुथिनी एकादशीचे व्रत सौभाग्य आणि समृद्धी प्रदान करणारे मानले जाते. असे केल्याने जीवनात सुख, शांती, संपत्ती आणि कीर्ती मिळते. ही एकादशी भगवान विष्णूंचे विशेष आशीर्वाद प्राप्त करण्याचा दिवस आहे. या दिवशी पूजा आणि उपवास केल्याने, भगवान प्रसन्न होतात आणि भक्तांच्या इच्छा पूर्ण करतात.

मरेपर्यंत काँग्रेसमध्ये...प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये, पंजा हाती घेतला
मरेपर्यंत काँग्रेसमध्ये...प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये, पंजा हाती घेतला.
नाद अन् दहशत या शब्दांवरून महायुतीच्या दोन मंत्र्यांमध्ये जुंपली
नाद अन् दहशत या शब्दांवरून महायुतीच्या दोन मंत्र्यांमध्ये जुंपली.
महापालिका निवडणुकीत घराणेशाहीचं वाढतं प्रस्थ, कुटुंबासाठी लॉबिंग
महापालिका निवडणुकीत घराणेशाहीचं वाढतं प्रस्थ, कुटुंबासाठी लॉबिंग.
बीएमसी निवडणुकीसाठी अजित पवार यांच्या राष्ट्रवादीसमोर मोठी अट
बीएमसी निवडणुकीसाठी अजित पवार यांच्या राष्ट्रवादीसमोर मोठी अट.
लाल किल्ल्या स्फोट प्रकरणात महाराष्ट्र कनेक्शन उघड, आरोपीनं...
लाल किल्ल्या स्फोट प्रकरणात महाराष्ट्र कनेक्शन उघड, आरोपीनं....
प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये येताच म्हणाले, माझी लढाई भाजप विरोधात....
प्रशांत जगताप काँग्रेसमध्ये येताच म्हणाले, माझी लढाई भाजप विरोधात.....
प्रशांत जगतापांचा हर्षवर्धन सपकाळांच्या उपस्थितीत काँग्रेसमध्ये प्रवेश
प्रशांत जगतापांचा हर्षवर्धन सपकाळांच्या उपस्थितीत काँग्रेसमध्ये प्रवेश.
पुण्यात शिंदे सेनेत नाराजीनाट्य, नीलम गोऱ्हेंच्या घराबाहेर ठिय्या
पुण्यात शिंदे सेनेत नाराजीनाट्य, नीलम गोऱ्हेंच्या घराबाहेर ठिय्या.
...तर त्यांच्यासोबत नसू, दोन्ही NCP एकत्र येण्यावर दानवे काय म्हणाले?
...तर त्यांच्यासोबत नसू, दोन्ही NCP एकत्र येण्यावर दानवे काय म्हणाले?.
फडणवीसांकडून ठाकरे बंधूंना पुतीन-झेलेन्स्की उपमा अन् जागावाटपावर भाष्य
फडणवीसांकडून ठाकरे बंधूंना पुतीन-झेलेन्स्की उपमा अन् जागावाटपावर भाष्य.