AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

ChatGPT बाबत केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय, आता ऑल्टमन आल्यावर काय होणार?

ओपनएआयचे सीईओ सॅम ऑल्टमन भारत दौऱ्यावर आहेत. दरम्यान, भारताच्या अर्थ मंत्रालयाने डीपसेक आणि ChatGPT च्या वापरावर बंदी घातली आहे. ऑल्टमन म्हणाले की, ChatGPT च्या वापरात भारत दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. एआयसंदर्भात भारतात कोणते मोठे अपडेट्स पाहायला मिळतील. येथे जाणून घ्या.

ChatGPT बाबत केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय, आता ऑल्टमन आल्यावर काय होणार?
ChatGPTImage Credit source: tv9 marathi
| Edited By: | Updated on: Feb 06, 2025 | 1:41 PM
Share

ओपनएआयचे सीईओ सॅम ऑल्टमन यांचा भारत दौरा अशा वेळी झाला आहे, जेव्हा ओपनएआयला अचानक चिनी कंपनी डीपसेककडून कडवे आव्हान मिळत आहे. कुठेतरी चिनी अ‍ॅप डीपसीक चॅटजीपीटीवर प्रभाव टाकताना दिसत आहे. अलीकडेच भारताच्या अर्थ मंत्रालयाने चॅटजीपीटी-डीपसेक आणि कोणत्याही एआय टूलच्या वापरावर बंदी घातली आहे. अशा परिस्थितीत ऑल्टमन यांच्या भारत भेटीचा काय फायदा होणार, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

चॅटजीपीटी आणि डीपसेक

ओपनएआयला अचानक चिनी कंपनी डीपसेककडून आव्हानाचा सामना करावा लागत आहे. दरम्यान, ओपन एआयचे सीईओही भारत दौऱ्यावर आले आहेत. डीपसीक त्याच्या कमी किंमतीच्या एआय मॉडेलमुळे खूप लोकप्रिय होत आहे. डीपसीक 6 दशलक्ष अमेरिकन डॉलरपेक्षा कमी खर्चात तयार करण्यात आली आहे. याची संगणकीय शक्ती चॅटजीपीटीसारख्या लोकप्रिय मॉडेल्सपेक्षा खूपच कमी आहे. अ‍ॅपलच्या अ‍ॅप स्टोअरवर डीपसीक हे अव्वल क्रमांकाचे मोफत अ‍ॅप बनले आहे.

डेटा सुरक्षेच्या कारणास्तव डीपसीक आणि चॅटजीपीटीवर बंदी घालण्यात आली आहे. मात्र, डीपसेक लोकप्रिय होताच भारतासह इटली, ऑस्ट्रेलिया आदी देशांनीही आपल्या सरकारी उपकरणांमध्ये डीपसेकच्या वापरावर बंदी घातली आहे.

भारतात चॅटजीपीटी वापरकर्ते तीन पटीने वाढले

ओपनएआयचे सीईओ सॅम ऑल्टमन यांनी भारतात एआयवर सुरू असलेल्या कामावर आपले मत मांडले आहे. फायरसाइड चॅटदरम्यान ऑल्टमन म्हणाले की, एआय आणि ओपनएआयसाठी भारत ही चांगली बाजारपेठ आहे. भारत ही जगातील दुसऱ्या क्रमांकाची मोठी बाजारपेठ आहे. येथे ओपन एआयचा बेसुमार वापर केला जात आहे.

भारतात ओपन एआय युजर्सगेल्या वर्षभरात तीन पटीने वाढले आहेत. या संभाषणात अश्विनी वैष्णव देखील उपस्थित होते. इतकंच नाही तर एआयसंदर्भात भारतात येणाऱ्या तीन आगामी मॉडेलवरही या बैठकीत चर्चा झाली. देश चिप्स डिझाइन करणे, मॉडेल तयार करणे आणि एआय अनुप्रयोग तयार करण्यावर लक्ष केंद्रित करीत आहे.

ऑल्टमन यांनी भारताला एआय जगात पूर्ण क्षमतेने पुढे जाण्याचा सल्ला दिला आहे. ते म्हणाले की, एआय क्रांती असलेल्या देशांपैकी भारत एक असावा. AI आणि ओपनएआयसाठी भारत ही चांगली बाजारपेठ आहे. भारत ही जगातील दुसऱ्या क्रमांकाची मोठी बाजारपेठ आहे. येथे ओपन AI चा बेसुमार वापर केला जात आहे.

Follow Us
सुनेत्रा पवार यांचा दिल्ली दौरा; NDAच्या महत्त्वाच्या नेत्यांना भेटणार
सुनेत्रा पवार यांचा दिल्ली दौरा; NDAच्या महत्त्वाच्या नेत्यांना भेटणार.
झिरवाळ प्रकरणावर अदिती तटकरे यांचे स्पष्टीकरण
झिरवाळ प्रकरणावर अदिती तटकरे यांचे स्पष्टीकरण.
हायवेवर हिंदी फलक! मनसेचा पारा चढला, तर होणार खळखट्याक...
हायवेवर हिंदी फलक! मनसेचा पारा चढला, तर होणार खळखट्याक....
अवकाळीचा शेतीला फटका, लाखोंचे नुकसान, शेतकरी हवालदिल
अवकाळीचा शेतीला फटका, लाखोंचे नुकसान, शेतकरी हवालदिल.
दख्खनचा राजा ज्योतिबा मंदिराच्या कळसावर गुलाल आणि खोबऱ्याची उधळण
दख्खनचा राजा ज्योतिबा मंदिराच्या कळसावर गुलाल आणि खोबऱ्याची उधळण.
व्हायरल व्हिडीओमुळे मंत्री नरहरी झिरवळ मंत्रिमंडळ बैठकीत अनुपस्थित?
व्हायरल व्हिडीओमुळे मंत्री नरहरी झिरवळ मंत्रिमंडळ बैठकीत अनुपस्थित?.
आता 14 दिवस सुटका नाहीच... भोंदूबाबा अशोक खरातला न्यायालयीन कोठडी
आता 14 दिवस सुटका नाहीच... भोंदूबाबा अशोक खरातला न्यायालयीन कोठडी.
अखेर भाजपने पत्ते खोलले, राहुरीसाठी या नेत्याला दिली उमेदवारी
अखेर भाजपने पत्ते खोलले, राहुरीसाठी या नेत्याला दिली उमेदवारी.
सर्वात आधी निषेध एकनाथ शिंदे यांचा केला पाहिजे... राऊत असं का म्हणाले?
सर्वात आधी निषेध एकनाथ शिंदे यांचा केला पाहिजे... राऊत असं का म्हणाले?.
ताराराणींबाबत वादग्रस्त वक्तव्यावरून संताप; राऊतांचा जैन मुनींवर निशाण
ताराराणींबाबत वादग्रस्त वक्तव्यावरून संताप; राऊतांचा जैन मुनींवर निशाण.