AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

तब्बल साडे सहा कोटींची व्हिस्की तरीसुद्धा विकत घेणाऱ्यांची संख्या मोठी, काय आहे खास?

एका व्हिस्कीच्या बॉटलची किंमत चक्क साडे सहा कोटी रुपये आहे. या व्हिस्कीमध्ये जी विशेष बाब आहे ती म्हणजे...

तब्बल साडे सहा कोटींची व्हिस्की तरीसुद्धा विकत घेणाऱ्यांची संख्या मोठी, काय आहे खास?
जगातली महागडी व्हिस्की Image Credit source: Social Media
| Updated on: Oct 08, 2022 | 9:23 AM
Share

मुंबई, महागातली महाग दारू कितीची असू शकते? याची किंमत तुम्ही कदाचित लाखांमध्ये लावाल मात्र एक बॉटल व्हिस्कीची किंमत चक्क साडे सहा कोटी रुपये आहे. विश्वास बसत नसला तरी हे खरं आहे. आता तुम्ही म्हणाल एवढी महाग व्हिस्की (costly whisky in world) कोण घेणार? तर गंमत तर पुढे आहे. ही व्हिस्की घेण्यासाठी मद्य प्रेमींची बोली लागत आहे. आता सर्वात महत्त्वाचा प्रश्न म्हणजे या व्हिस्कीमध्ये नेमके आहे तरी काय? ज्यासाठी लोकं साडे सहा कोटी रुपये मोजायला तयार आहेत. ही कुठली सर्वसाधारण व्हिस्की नसून  जपानी व्हिस्की यामाझाकी-55 (Yamazaki-55) आहे.

काय आहे विशेष

त्याच्या नावाशी जोडलेल्या 55 चा अर्थ असा आहे की त्याला तयार करण्यासाठी 55 वर्षे किंवा त्याहून अधिक काळ लागला आहे. Yamazaki-55 ही जपानमध्ये उत्पादित केलेली सर्वात जुनी आणि महागडी व्हिस्की आहे. जगातील सर्वात महागड्या कलाकृती, दागिने आणि लक्झरी वस्तूंचा लिलाव करणार्‍या Sotheby’s च्या वेबसाइटनुसार, एका लिलावात यामाझाकीच्या 750 मिली बाटलीसाठी कमाल बोली $ 780,000 किंवा सुमारे 6.5 कोटी रुपये आहे.

फोर्ब्सच्या वेबसाइटवर प्रकाशित झालेल्या लेखानुसार, या व्हिस्कीची किरकोळ आधारभूत किंमत अंदाजे $ 60,000 म्हणजेच सुमारे 49 लाख रुपये आहे. ते बनवणाऱ्या कंपनीचे नाव आहे बीम सनटोरी. ही व्हिस्की 2020 मध्ये प्रथमच लाँच करण्यात आली.

त्यावेळी लॉटरी पद्धतीने जपानच्या बाजारपेठेत त्याच्या केवळ 100 बाटल्या उपलब्ध करून देण्यात आल्या होत्या. 2021 मध्ये उर्वरित जगासाठी आणखी 100 बाटल्यांचे उत्पादन करण्यात आले. ही व्हिस्की काही महागड्या सिंगल माल्टपासून बनवली जाते.

ते महाग असण्याचे सर्वात मोठे कारण हे आहे की ते जगात अत्यंत मर्यादित प्रमाणात उपलब्ध आहे. तथापि, या व्हिस्कीमध्ये काय आहे हे समजून घेणे खूप महत्वाचे आहे, ज्यामुळे लोक त्याचे काही घोट चाखण्यासाठी करोडो रुपये खर्च करण्यास तयार आहेत.

200 वर्ष जुन्या झाडाच्या लाकडाचा वापर!

ही व्हिस्की जपानमधील सर्वात जुनी ब्रुअरी, सनटोरीच्या यामाझाकी डिस्टिलरीमध्ये तयार केली जाते. व्हिस्की तयार करण्यासाठी, ती वर्षानुवर्षे डब्यात साठवली जाते, या प्रक्रियेला वृद्धत्व म्हणतात. व्हिस्कीची चव, रंग आणि पोत यामध्ये हा डबा महत्त्वाची भूमिका बजावतो.

Yamazaki-55 हे एका विशिष्ट प्रकारच्या पिशव्यामध्ये देखील साठवले जाते, ज्याला Mizunara Casks म्हणतात. हे मिझुनारा झाडाच्या लाकडापासून बनवले जाते. हे लाकूड अत्यंत दुर्मिळ आहे.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की मिझुनारा कास्क तयार करण्यासाठी झाड किमान 200 वर्षे जुने असणे आवश्यक आहे. मिझुनाराचं लाकूड इतकं खास आहे की, त्यात अनेक वर्षं वाईन ठेवल्यानंतर त्याची चव सर्वसामान्य अमेरिकन लाकडापासून तयार केलेल्या डब्यात ठेवलेल्या वाईनपेक्षा पूर्णपणे वेगळी असते.

Follow Us
भयंकर घडलं! चार महिने सगळं नीट होतं नंतर हमीदनं... शिर्डीत लव्ह जिहाद.
भयंकर घडलं! चार महिने सगळं नीट होतं नंतर हमीदनं... शिर्डीत लव्ह जिहाद..
तुम्ही खातायेत कृत्रीम आंबे, नवी मुंबईत एफडीएच्या कारवाईत धक्कादायक...
तुम्ही खातायेत कृत्रीम आंबे, नवी मुंबईत एफडीएच्या कारवाईत धक्कादायक....
भंडाऱ्यामध्ये नाना पटोलेंवर पैशांचा वर्षाव, व्हिडीओ व्हायरल
भंडाऱ्यामध्ये नाना पटोलेंवर पैशांचा वर्षाव, व्हिडीओ व्हायरल.
डिझेल टंचाईचा फटका! हिंगोली-बीडमध्ये डिझेलसाठी झुंबड, हैराण वाहनधारक..
डिझेल टंचाईचा फटका! हिंगोली-बीडमध्ये डिझेलसाठी झुंबड, हैराण वाहनधारक...
माय पैनगंगा कोरडीठाक, पाण्याच्या थेंबासाठी पशूपक्ष्यांची भटकंती
माय पैनगंगा कोरडीठाक, पाण्याच्या थेंबासाठी पशूपक्ष्यांची भटकंती.
धक्कादायक! नाशिकच्या आयटी कंपनी प्रकरणातील मोठी अपडेट, त्या गोड पदार्थ
धक्कादायक! नाशिकच्या आयटी कंपनी प्रकरणातील मोठी अपडेट, त्या गोड पदार्थ.
सरकारचाच आधी एन्काऊंटर झाला पाहिजे, संजय राऊतांचा मुख्यमंत्र्यांवर हल्
सरकारचाच आधी एन्काऊंटर झाला पाहिजे, संजय राऊतांचा मुख्यमंत्र्यांवर हल्.
महाराष्ट्राच्या तिजोरीला 32 हजार कोटींची 'गळती', धक्कादायक अहवाल समोर
महाराष्ट्राच्या तिजोरीला 32 हजार कोटींची 'गळती', धक्कादायक अहवाल समोर.
चाकणकरांना अटक होत नाही म्हणजे... रुपाली ठोंबरेंचा खळबळजनक दावा
चाकणकरांना अटक होत नाही म्हणजे... रुपाली ठोंबरेंचा खळबळजनक दावा.
उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार पीडीत मुलीच्या धायरीमधील घरी पोहोचल्या,
उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार पीडीत मुलीच्या धायरीमधील घरी पोहोचल्या,.