AQI
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पैसे दुप्पट करायचे, मग पोस्ट ऑफिसच्या या योजनेविषयी जाणून घ्या

किसान विकास पत्र (KVP) आज सुरक्षित गुंतवणूक शोधणाऱ्यांची पहिली पसंती बनली आहे. पोस्ट ऑफिसची ही सरकारी हमी योजना दरवर्षी 7.5 टक्के व्याज देते. याविषयी जाणून घ्या.

पैसे दुप्पट करायचे, मग पोस्ट ऑफिसच्या या योजनेविषयी जाणून घ्या
post office
| Edited By: | Updated on: Dec 03, 2025 | 9:17 PM
Share

आज आम्ही तुम्हाला किसान विकास पत्र (KVP) याविषयी माहिती देणार आहोत. ही आज सुरक्षित गुंतवणूक शोधणाऱ्यांची पहिली पसंती बनली आहे. पोस्ट ऑफिसची ही सरकारी हमी योजना दरवर्षी 7.5 टक्के व्याज देते आणि गुंतवणूक केलेली रक्कम 115 महिन्यांत दुप्पट होते. जोखमीपासून दूर स्थिर परतावा शोधणाऱ्यांसाठी केव्हीपी हा आज सर्वात विश्वासार्ह गुंतवणूक पर्याय आहे.

आजच्या आर्थिक अनिश्चिततेच्या युगात, लोक अशा योजनांच्या शोधात आहेत ज्यात गुंतवणूक सुरक्षित असेल आणि परताव्याची हमी असेल. ही गरज पूर्ण करणारी पोस्ट ऑफिसची किसान विकास पत्र योजना पुन्हा एकदा गुंतवणूकदारांमध्ये खूप लोकप्रिय झाली आहे. ही योजना त्यांच्यासाठी खास आहे ज्यांना जोखीम न घेता स्थिर आणि विश्वासार्ह नफा हवा आहे.

KVP चे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य हे आहे की यामध्ये गुंतविलेली रक्कम 115 महिन्यांत म्हणजेच 9 वर्ष 7 महिन्यांत दुप्पट होते. सरकारी हमीमुळे ही योजना पूर्णपणे सुरक्षित मानली जात आहे आणि म्हणूनच मोठ्या संख्येने लोक दीर्घकालीन गुंतवणूक म्हणून याला निवडत आहेत.

किसान विकास पत्रावर 7.5 टक्के वार्षिक व्याज

ही योजना सध्या 7.5 टक्के वार्षिक व्याज दर देते, ज्यावर बाजारातील चढ-उतारांचा परिणाम होत नाही. दर तिमाहीत व्याजदरांचे पुनरावलोकन केले जाते, परंतु परताव्याची हमी मिळाल्यामुळे गुंतवणूकदार स्थिर उत्पन्नासाठी हा सर्वोत्तम पर्याय मानतात. चक्रवाढ व्याजाच्या सामर्थ्याने केव्हीपीमधील पैसा वेगाने वाढतो.

उदाहरणार्थ, जर तुम्ही 1 लाख रुपये जमा केले तर तुम्हाला पहिल्या वर्षी 7,500 रुपये व्याज मिळेल. हे व्याज मुद्दल रकमेत जोडले जाते आणि पुढील वर्षी त्याच वाढीव रकमेवर व्याज मिळवले जाते. हेच कारण आहे की निर्धारित कालावधी संपेपर्यंत गुंतवणूक पूर्णपणे दुप्पट होते. जर तुम्ही 1 लाख रुपये गुंतवले तर तुम्हाला 2 लाख रुपये, जर तुम्ही 5 लाख रुपये गुंतवले तर तुम्हाला 10 लाख रुपये मिळतील.

तुम्ही 1 लाख किंवा 5 लाखांची गुंतवणूक केली तरी योजनेच्या कालावधीनंतर ही रक्कम 2 पट परत केली जाते. पूर्णपणे जोखीम न घेता. या योजनेचा आणखी एक फायदा म्हणजे खाते उघडण्याचे नियम खूप सोपे आहेत. गुंतवणूकदार इच्छित असल्यास तीन सदस्यांपर्यंत एकल, संयुक्त किंवा संयुक्त खाते देखील उघडू शकतात.

याव्यतिरिक्त, गुंतवणूकदार 2.5 वर्षांनंतर आवश्यक असल्यास खाते बंद करू शकतात, ज्यामुळे ते अधिक सोयीस्कर होते. इतर योजनांच्या तुलनेत, केव्हीपी गुंतवणूकदारांना सुरक्षा आणि विश्वासाचे अतुलनीय संयोजन प्रदान करते. ही योजना विशेषत: अशा लोकांसाठी उपयुक्त आहे जे जोखमीपासून दूर राहतात आणि कोणत्याही अनिश्चिततेशिवाय त्यांच्या कष्टाने कमावलेल्या पैशाची वाढ पाहू इच्छितात.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
अजित पवार हयात असताना सुनील तटकरेंच्या विरोधात काहींची नाराजी?
अजित पवार हयात असताना सुनील तटकरेंच्या विरोधात काहींची नाराजी?.
उद्धव ठाकरेंचा 'तो' प्रस्ताव राज ठाकरेंनी नाकारला; युतीत तणाव?
उद्धव ठाकरेंचा 'तो' प्रस्ताव राज ठाकरेंनी नाकारला; युतीत तणाव?.
वनताराचा दुसरा स्थापना दिन; मोदींच्या प्रेरणेने संवर्धन वाटचाल बळकट
वनताराचा दुसरा स्थापना दिन; मोदींच्या प्रेरणेने संवर्धन वाटचाल बळकट.
सांगलीत अंनिसकडून 'सोडा अंधश्रद्धेचे ग्रहण' उपक्रम
सांगलीत अंनिसकडून 'सोडा अंधश्रद्धेचे ग्रहण' उपक्रम.
शिंदेंकडून दोन विमानांची व्यावस्था; दुबईतून 164 प्रवासी मुंबईत परतले
शिंदेंकडून दोन विमानांची व्यावस्था; दुबईतून 164 प्रवासी मुंबईत परतले.
मुंबईत बंगाली लोकांची आम्ही काळजी घेऊ; फडणवीसांचं आश्वासन
मुंबईत बंगाली लोकांची आम्ही काळजी घेऊ; फडणवीसांचं आश्वासन.
पेट्रोल-डिझेलच्या तुटवड्याबाबत पसरल्या अफवा; भरण्यासाठी तौबा गर्दी!
पेट्रोल-डिझेलच्या तुटवड्याबाबत पसरल्या अफवा; भरण्यासाठी तौबा गर्दी!.
दुबईमध्ये काय घडले? प्रवाशाने सांगितलं नेमकं काय घडलं
दुबईमध्ये काय घडले? प्रवाशाने सांगितलं नेमकं काय घडलं.
अन्नाच्या शोधात पडला बाहेर अन्...; दुबईतून मराठी माणसाचा व्हिडीओ समोर
अन्नाच्या शोधात पडला बाहेर अन्...; दुबईतून मराठी माणसाचा व्हिडीओ समोर.
इराण युद्धाचा केळी उत्पादकांना फटका, करमाळ्यात 1,200 कंटेनर पडून
इराण युद्धाचा केळी उत्पादकांना फटका, करमाळ्यात 1,200 कंटेनर पडून.