AQI
TV9 Network
User
Sign In

By signing in or creating an account, you agree with Associated Broadcasting Company's Terms & Conditions and Privacy Policy.

पैशांशी संबंधित 5 मोठ्या चुका करणं टाळा, नाहीतर वयाच्या 50 व्या वर्षी तुम्हालाही होईल पश्चात्ताप

वयाच्या पन्नाशीत वेळेवर गुंतवणूक न करणे, आरोग्याच्या खर्चाकडे दुर्लक्ष करणे, कर्जाचा बोजा उचलणे, टर्म इन्शुरन्स न घेणे, निवृत्तीचे नियोजन पुढे ढकलणे अशा आर्थिक चुकांचा अनेकदा पश्चाताप होतो.

पैशांशी संबंधित 5 मोठ्या चुका करणं टाळा, नाहीतर वयाच्या 50 व्या वर्षी तुम्हालाही होईल पश्चात्ताप
money 1
| Edited By: | Updated on: May 01, 2025 | 7:15 AM
Share

वयाची पन्नाशी गाठताच लोक करिअरसोबत आपल्या आयुष्याचा आणि पैशाचा विचार करू लागतात. या वयात असे अनेक निर्णय समोर येतात, ज्याचा परिणाम त्यांच्या आर्थिक जीवनावर झाला आहे. अनेकांना या चुकांचा पश्चाताप होतो आणि काही बदल करता आले असते तर बरे झाले असते, अशी इच्छा असते.

पैशांशी संबंधित 5 मोठ्या चुका, ज्याचा लोकांना वयाच्या 50 व्या वर्षी पश्चाताप होतो आणि आतापासूनच खबरदारी घेऊन तुम्ही त्या कशा टाळू शकता. चला तर मग जाणून घेऊया.

गुंतवणुकीला लवकर सुरुवात करू नका

सर्वात सामान्य चूक – बचत सुरू न करणे आणि वेळेत गुंतवणूक करणे. 20-30 चे दशक अनेकदा मौजमजेसाठी बाहेर असते, पण वयाची पन्नाशी आल्यावर कंपाउंडिंगचा फायदा हाताबाहेर गेल्याचे दिसते. मग असं वाटतं. हे टाळण्यासाठी कमाई सुरू होताच बचत आणि गुंतवणुकीची सवय लावा. कंपाउंडिंगच्या ताकदीने अगदी छोटी रक्कमही कालांतराने मोठा फंड बनू शकते.

आरोग्य खर्चाकडे दुर्लक्ष

आरोग्याशी संबंधित खर्च अनेकदा अचानक येतात आणि खिशावर भारी पडतात. वयाची पन्नाशी गाठेपर्यंत आगाऊ नियोजन न केल्याने अनेकांना वैद्यकीय बिलांचा त्रास सहन करावा लागतो. हे टाळण्यासाठी सुरुवातीपासूनच चांगला आरोग्य विमा घ्या आणि स्वतंत्र आरोग्य निधी तयार करा, ज्यात क्रिटिकल इलनेस कव्हरचाही समावेश असणे आवश्यक आहे. त्याचबरोबर स्वतंत्र आरोग्य निधी तयार करावा.

कर्जाचे ओझे पेलत तरुण वयात लोक मोठ्या घरासाठी किंवा लक्झरी कारसाठी कर्ज घेतात. वयाच्या 50 व्या वर्षी हे कर्ज डोकेदुखी ठरते आणि बचतीचा, विशेषत: जास्त व्याजदराच्या कर्जाचा मार्ग बंद करते. हे टाळण्यासाठी समंजसपणे कर्ज घ्या आणि आधीच अस्तित्वात असलेले कर्ज त्वरीत फेडण्यावर भर द्या.

टर्म इन्शुरन्सकडे दुर्लक्ष

अनेकदा लोकांना टर्म इन्शुरन्सचं महत्त्व उशीरा कळतं. जर अचानक एखादी गोष्ट घडली आणि तुमच्याकडे टर्म इन्शुरन्स नसेल तर तुमच्या कुटुंबाला आर्थिक फटका बसू शकतो. त्यामुळे प्रीमियम कमी असताना टर्म इन्शुरन्स वेळेवर घ्या. यासोबतच असे कव्हर घ्या की, तुमच्या कुटुंबाचे भवितव्य सुरक्षित राहील.

निवृत्तीचे नियोजन लांबणीवर

मुलं काळजी घेतील किंवा आयुष्य असंच चालेल, असं अनेकांना वाटतं. परंतु नियोजनाशिवाय निवृत्तीची वर्ष खूप कठीण असू शकतात. त्यामुळे लवकरात लवकर निवृत्तीचे नियोजन सुरू करा. महागाई, आरोग्यावरील खर्च आणि जीवनशैली लक्षात घेऊन गुंतवणूक करा.

पैशाची खंत सामान्य आहे, परंतु ती टाळता येते. वेळीच योग्य पावले उचलली तर. तुम्ही तुमचे 20, 30 किंवा 40 च्या दशकात असाल, आता शहाणपणाने नियोजन करणे ही तुमच्या आर्थिक आरोग्यासाठी सर्वोत्तम गुंतवणूक आहे. आणि जर तुम्ही तुमच्या 50 व्या वर्षात असाल तर खूप उशीर झालेला नाही, अद्याप बरेच काही सुधारता येऊ शकते.

(डिस्क्लेमर: या आर्टिकलमध्ये देण्यात आलेली माहिती व उपाय हे सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. आमचा याला दुजोरा नाही. ते अवलंबण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला जरूर घ्यावा.)

Follow Us
परवानगी नाकारली, तरी शिवाजी पार्कवर जनसागर; ज्ञानेश कुमारांच्या....
Mumbai CJP Protest : परवानगी नाकारली, तरी शिवाजी पार्कवर जनसागर;  ज्ञानेश कुमारांच्या राजीनाम्यासाठी CJPचं जेलभरो आंदोलन
हे आंदोलन म्हणजे..; आशिष शेलारांचा आंदोलकांवर थेट घणाघात, पुढे म्हणाले
Ashish Shelar : हे आंदोलन म्हणजे....; आशिष शेलारांचा आंदोलकांवर थेट घणाघात, पुढे म्हणाले...
व्यापाऱ्यांचा UPI शुल्काला विरोध. काळ्या दिवाळीचा इशारा
Video : व्यापाऱ्यांचा UPI शुल्काला विरोध. काळ्या दिवाळीचा इशारा
Video : ठाकरे बंधूंवर विखे पाटलांनी साधला निशाणा
Video : राजकीय प्रतिमा परत मिळवण्यासाठी ठाकरे बंधूं..., विखे पाटलांनी साधला निशाणा
धारावीच्या नव्या घरांचा व्हिडिओ समोर, आता इमारतीत राहणार धारावीकर
Video : धारावीच्या नव्या घरांचा व्हिडिओ समोर, आता झोपडपट्टी नाही तर, इमारतीत राहणार धारावीकर
'शिवाजी कोण होता' पुस्तकाच्या प्रकाशकाची पोलिसांकडून चौकशी
Prashant Ambi : कोणता जिहादी मदत करतो.., 'शिवाजी कोण होता' पुस्तकाच्या प्रकाशकाची पोलिसांकडून चौकशी; संजय गायकवाडांच्या आरोपांनंतर खळबळ
महिलांवर दबाव असल्याने त्या..., संजय गायकवाडांवर गंभीर आरोप
Video : महिलांवर दबाव असल्याने त्या..., श्वेता महालेंचे संजय गायकवाडांवर गंभीर आरोप
नापिकी अन् कर्जाचा डोंगर; शेतकऱ्याने जीवन संपवलं, मृतदेह घेऊन नातेवाईक
Dharashiv Farmer : नापिकी अन् कर्जाचा डोंगर; शेतकऱ्याने जीवन संपवलं, मृतदेह घेऊन नातेवाईक थेट...
आंदोलन करून राजीनामा घेणं हे..; दीपकेंबद्दल नार्वेकर स्पष्टच बोलले
Rahul Narvekar : आंदोलन करून राजीनामा घेणं हे..; अभिजीत दीपकेंबद्दल राहुल नार्वेकर स्पष्टच बोलले
दिनो मोरियाच्या अडचणी वाढल्या?; मिठी नदी घोटाळ्याप्रकरणी EOWकडून चौकशी
Dino Morea : दिनो मोरियाच्या अडचणी वाढल्या?; मिठी नदी घोटाळ्याप्रकरणी EOWकडून चौकशी सुरू, नेमकं प्रकरण काय?